# Tìm Nguồn Van & Phụ Kiện Đường Ống | Cụm Ôn Châu, API | PLS

> Tìm nguồn van bi, van cổng, van bướm và phụ kiện đường ống từ cụm Ôn Châu của Trung Quốc. Van thép đúc từ $15/cái, phụ kiện 304 từ $0.80/cái. Đã thử theo API 598, thân van gia công CNC tại nhà máy.

https://www.sinbo-machining.com/vi/sourcing/valve-fittings/

---

## Nội dung trang này

- Thông Số Tìm Nguồn Trong Nháy Mắt
- Tại Sao Tìm Nguồn Van Và Phụ Kiện Đường Ống Từ Trung Quốc
  - Ưu Thế Xuất Khẩu
  - Lợi Thế Giá
  - Mật Độ Cụm Công Nghiệp
- Toàn Cảnh Nguồn Cung Van Và Phụ Kiện Của Trung Quốc
- Dải Sản Phẩm Và Giá FOB
- Tiêu Chuẩn Chất Lượng Và Yêu Cầu Thử Nghiệm
  - ⚠ Vật Liệu Thân Van Phổ Biến
- Logistics: Mã HS Và Đóng Gói
  - ⚠ Yêu Cầu Đóng Gói
- Vượt Thuế Quan Và Rào Cản Thương Mại (2025-2026)
- Mối Quan Tâm Của Người Mua: Chất Lượng, Chứng Nhận Và Tuổi Thọ
  - Gian Lận Vật Liệu
  - Chứng Thư Thử Nghiệm Giả
  - Tuổi Thọ Ghế Van Và Gioăng Kín
  - Hiệu Lực Chứng Nhận API
- Tại Sao Chọn PLS Precision Cho Van Và Phụ Kiện
  - ⚙ Gia Công Thân Van Bằng CNC
  - 📋 Dịch Vụ Xác Minh
  - 🌍 Kinh Nghiệm Xuất Khẩu
  - 📦 Lắp Ráp Trọn Gói
- Câu Hỏi Thường Gặp
- Tìm Nguồn Van & Phụ Kiện Đường Ống Từ Các Cụm Tốt Nhất Trung Quốc

# Tìm Nguồn Van & Phụ Kiện Đường Ống Từ Trung Quốc
Trung Quốc xuất khẩu hơn $16 tỷ van mỗi năm và nắm 22% thị trường van toàn cầu — riêng huyện Vĩnh Gia của Ôn Châu ước tính sản xuất 45% sản lượng của cả nước. PLS Precision tìm nguồn van và phụ kiện đường ống trực tiếp từ các cụm Ôn Châu và Hà Bắc, đồng thời gia công CNC thân van, manifold tùy chỉnh và bề mặt làm kín chính xác tại nhà máy 34,000 m² của Sinbo ở Đông Quản.
## Thông Số Tìm Nguồn Trong Nháy Mắt

|  Hạng mục |  Giá trị
|  Dải sản phẩm |  Van bi nổi; Van bi (API 6D); Van cổng; Van cầu
|  Thông số điển hình |  Thép đúc WCB, mặt bích 150LB, 2-3"; WCB trunnion, 4" 150LB; SS đúc/rèn, mặt bích 150LB
|  Dải giá FOB |  $0.18 – $280
|  Thời gian giao hàng điển hình |  8-14 tuần
|  Tiêu chuẩn chính |  API 600 / 602; API 598; API 608 / API 6D
|  Vùng cung cấp chính |  Ôn Châu Vĩnh Gia (Âu Bắc); Ôn Châu Long Loan; Thái Châu Ngọc Hoàn; Hà Bắc Thương Châu (Mạnh Thôn/Yên Sơn); Giang Tô (Tô Châu/Diêm Thành)

## Tại Sao Tìm Nguồn Van Và Phụ Kiện Đường Ống Từ Trung Quốc
Thị trường van công nghiệp toàn cầu đạt giá trị $58.8 tỷ năm 2024 và dự kiến đạt $78.7 tỷ vào năm 2031, tăng trưởng với CAGR 4.3% (QYResearch). Thị trường phụ kiện đường ống toàn cầu cộng thêm $16.75 tỷ (2024), mở rộng với CAGR 8.48% đến năm 2035 (Market Research Future). Trung Quốc là nước xuất khẩu lớn nhất ở cả hai nhóm hàng.
### Ưu Thế Xuất Khẩu
Xuất khẩu van của Trung Quốc (HS 8481) đạt 164.9 tỷ NDT năm 2024 (+10.6%), chiếm 22% thị phần xuất khẩu toàn cầu. Phụ kiện ống thép (HS 7307) cộng thêm $5.66 tỷ — khoảng 25% thương mại thế giới. Tăng trưởng xuất khẩu dẫn dắt bởi các thị trường Trung Đông và ASEAN (+20-45% so với năm trước).
### Lợi Thế Giá
Van bi mặt bích thép đúc WCB 150LB khởi điểm $15-50/cái; phụ kiện ren 304 từ $0.80/cái; phụ kiện gang dẻo từ $0.18/cái. Cùng thông số đó thường đắt hơn 40-70% khi mua từ nhà cung cấp châu Âu hoặc Mỹ.
### Mật Độ Cụm Công Nghiệp
Hai quận Vĩnh Gia và Long Loan của Ôn Châu có hơn 2,900 doanh nghiệp van đã đăng ký, với giá trị sản lượng năm 2025 vượt 43.9 tỷ NDT — mọi linh kiện của một chiếc van, từ hàng đúc đến vòng làm kín, đều có sẵn trong bán kính 30 km. Động lực nhu cầu chính: các dự án đường ống dầu khí, hạ tầng cấp nước, nhà máy hóa chất và hệ thống HVAC trên khắp Đông Nam Á, Trung Đông và châu Phi (Sách trắng Tansun, 2026).
## Toàn Cảnh Nguồn Cung Van Và Phụ Kiện Của Trung Quốc
Ngành van và phụ kiện đường ống Trung Quốc tập trung trong một vài cụm chuyên môn hóa, mỗi cụm có thế mạnh riêng:
|  Cụm |  Chuyên môn |  Quy mô
|  Ôn Châu Vĩnh Gia (Âu Bắc) |  Van bi, van cổng, van cầu; “Thị trấn Máy bơm & Van của Trung Quốc” |  1,500+ doanh nghiệp; ~45% sản lượng quốc gia
|  Ôn Châu Long Loan |  Van bướm, van một chiều; “Thành phố Van Trung Quốc” |  1,400+ doanh nghiệp; 15%+ thị phần quốc gia
|  Thái Châu Ngọc Hoàn |  Van và phụ kiện cấp nước bằng đồng thau |  1,300+ doanh nghiệp; sản lượng trên 35 tỷ NDT
|  Hà Bắc Thương Châu (Mạnh Thôn/Yên Sơn) |  Cút, tê, mặt bích thép carbon; “Thủ phủ Cút của Trung Quốc” |  1,800+ doanh nghiệp; 30%+ thị trường phụ kiện áp suất thấp/trung bình
|  Giang Tô (Tô Châu/Diêm Thành) |  Van công nghiệp cao cấp, cấp hạt nhân |  600+ doanh nghiệp; sản lượng trên 50 tỷ NDT
Trên Alibaba, từ khóa “valve” trả về hơn 10,000 nhà cung cấp và “pipe fittings” thêm hơn 8,000. Thách thức khi tìm nguồn không phải là nguồn hàng — mà là tách được những nhà cung cấp có chứng nhận, có thử nghiệm thực tế khỏi các thương nhân mua đi bán lại. Đó chính là chỗ đánh giá nhà máy và xác minh thử áp của PLS tạo ra giá trị.
## Dải Sản Phẩm Và Giá FOB
Giá van và phụ kiện biến động 3-10 lần tùy vật liệu thân (WCB so với CF8 so với 316), cấp áp suất (150# so với 600#) và chứng nhận (API 6D / CE). Dưới đây là các dải giá FOB thực tế từ Alibaba và Made-in-China (2025-2026):
|  Sản phẩm |  Thông số |  Giá FOB (USD)
|  Van bi nổi |  Thép đúc WCB, mặt bích 150LB, 2-3" |  $15 – $50/cái
|  Van bi (API 6D) |  WCB trunnion, 4" 150LB |  $50 – $280/cái
|  Van cổng |  SS đúc/rèn, mặt bích 150LB |  $135 – $146/cái
|  Van cầu |  SS 1-1/2" mặt bích 150LB |  $20 – $75/cái
|  Van bướm |  CF8 wafer, ghế mềm, 150LB |  $69 – $89/cái
|  Van một chiều |  CF8/CF8M wafer lật, 150LB |  $89/cái
|  Cút hàn giáp mí inox |  304/316, 1/2"-36", 90° |  $4 – $6/cái
|  Cút ren inox |  304, đúc 150LB |  $0.80 – $2.00/cái
|  Phụ kiện đồng thau |  PEX / Geka / cút ren trong |  $0.96 – $1.62/cái
|  Phụ kiện gang dẻo |  Cút, tê mạ kẽm/đen |  $0.18 – $5.88/cái
Sản lượng là đòn bẩy chi phí chính: đơn hàng từ 50 cái trở lên thường giảm 10-20% so với giá niêm yết, và đóng một container hỗn hợp van cộng phụ kiện là cách làm chuẩn của các nhà phân phối.
## Tiêu Chuẩn Chất Lượng Và Yêu Cầu Thử Nghiệm
Van là thiết bị an toàn chịu áp — tuân thủ tiêu chuẩn là điều không thể thương lượng. Hãy ghi rõ tiêu chuẩn thiết kế và tiêu chuẩn thử trong PO, và yêu cầu có chứng thư thử nghiệm kèm mỗi lô hàng.
|  Tiêu chuẩn |  Phạm vi
|  API 600 / 602 |  Van cổng thép nắp bắt bu lông / van thép rèn compact
|  API 598 |  Kiểm tra và thử áp (độ bền thân, rò rỉ ghế van)
|  API 608 / API 6D |  Van bi kim loại / van đường ống
|  ASME B16.34 |  Định mức áp suất-nhiệt độ, van mặt bích/ren/hàn
|  ISO 5208 |  Thử áp van công nghiệp (cấp ghế van A/B/C/D)
|  DIN 3352 / EN 593 / JIS B2071 |  Tiêu chuẩn thiết kế và chiều dài mặt đối mặt của Đức / châu Âu / Nhật Bản

### ⚠ Vật Liệu Thân Van Phổ Biến
WCB (thép carbon đúc A216) cho dịch vụ thông thường; CF8 (304) và CF8M (316) cho môi chất ăn mòn; thép rèn A105 cho van nhỏ áp suất cao; gang cầu GGG50 cho hệ thống nước; trục van 2Cr13/SS420. Luôn xác nhận mác hàng đúc khớp với chứng thư — dán nhãn sai CF8M là hình thức gian lận chất lượng phổ biến nhất trong nhóm sản phẩm này.
## Logistics: Mã HS Và Đóng Gói
Van và phụ kiện có mã HS riêng biệt, ảnh hưởng đến cả thuế quan và chứng từ vận chuyển: - HS 8481 — Van và thiết bị tương tự cho đường ống/nồi hơi (8481.10 giảm áp, 8481.30 một chiều, 8481.40 an toàn, 8481.80 van khác, 8481.90 phụ tùng)
- HS 7307 — Phụ kiện ống hoặc đường ống bằng sắt/thép (7307.11/12/19 đúc/gang dẻo, 7307.21/22/23 mặt bích và phụ kiện hàn giáp mí)
- HS 7412 — Phụ kiện ống đồng

### ⚠ Yêu Cầu Đóng Gói
- Van mặt bích: bắt bu lông mặt bích với nắp plywood; bọc thân bằng xốp
- Phụ kiện ren: dầu chống gỉ + màng co, sau đó đóng thùng carton
- Van lớn (8"+): thùng gỗ riêng từng chiếc, đai quấn cấp xuất khẩu
- Phụ kiện và van nhỏ: thùng carton xuất khẩu trên pallet, container 20ft ≈ 18-22 tấn
Thời gian giao hàng chuẩn: đúc 3-5 tuần + gia công/lắp ráp 2-3 tuần + vận tải biển 3-5 tuần. Dự trù tổng 8-14 tuần cho đơn hàng số lượng lớn.
## Vượt Thuế Quan Và Rào Cản Thương Mại (2025-2026)
Mức độ phơi nhiễm thuế quan khác nhau rất rõ theo thị trường đích. Đây là bức tranh hiện tại:
|  Thị trường |  Chính sách |  Thuế suất hiệu dụng
|  Hoa Kỳ |  Mục 301 (Danh sách 1-3) + phụ phí fentanyl 20% + đối ứng 10%; phụ kiện thép cũng thuộc Mục 232 (25%→50%) |  ~55% cộng dồn (van)
|  Liên Minh Châu Âu |  Thuế chống bán phá giá phụ kiện gang dẻo/gang cầu; chứng chỉ carbon CBAM từ 2026 |  24.6% – 57.8%
|  Liên Minh Á-Âu |  Chống bán phá giá van cổng thép (DN50-1000) |  25.6% – 36%
|  ASEAN / Trung Đông |  Thuế ưu đãi RCEP; nhiều dòng ở mức 0-5% |  0% – 5%
Hàm ý thực tế: với các chương trình xuất sang Mỹ, hãy dự trù thuế cộng dồn gần 55% trên van; với EU, hãy kiểm tra thuế chống bán phá giá hiện hành cho đúng loại phụ kiện của bạn trước khi báo giá. ASEAN, Trung Đông và châu Phi vẫn là những thị trường đích hiệu quả nhất về chi phí cho van Trung Quốc trong năm 2026.
## Mối Quan Tâm Của Người Mua: Chất Lượng, Chứng Nhận Và Tuổi Thọ
Ngoài giá, người mua van luôn lo ba điều: tính xác thực của vật liệu, khả năng truy xuất nguồn gốc của thử nghiệm, và tuổi thọ của van trong điều kiện vận hành thực tế. 1
### Gian Lận Vật Liệu
Hình thức gian lận phổ biến nhất là thay CF8M bằng CF8 hoặc thậm chí bằng hàng đúc mẫu 304, và thay WCB bằng gang cấp thấp hơn. PLS thực hiện kiểm tra quang phổ (PMI) trên vật liệu thân và chi tiết van cho mỗi đơn hàng quan trọng. 2
### Chứng Thư Thử Nghiệm Giả
Một số nhà cung cấp phát hành báo cáo thử áp thân/ghế mà không thực sự thử. PLS chứng kiến thử thủy tĩnh và thử khí nén theo API 598 tại nhà máy, hoặc thử lại mẫu tại phòng thí nghiệm độc lập trước khi giao hàng. 3
### Tuổi Thọ Ghế Van Và Gioăng Kín
Ghế PTFE và gioăng EPDM/NBR khác nhau rất lớn về chất lượng. Các nhà cung cấp cao cấp Trung Quốc đạt tuổi thọ chu kỳ tương đương thương hiệu châu Âu với chi phí 40-60%; nhà cung cấp giá rẻ hỏng chỉ trong vài tháng. PLS ghi rõ vật liệu làm kín trong PO và xác minh chứng thư theo từng lô. 4
### Hiệu Lực Chứng Nhận API
Hãy kiểm tra chứng nhận monogram API hoặc chứng chỉ CE của nhà cung cấp còn hiệu lực và bao đúng dòng sản phẩm — nhiều chứng chỉ tồn tại cho sản phẩm tương tự nhưng không hoàn toàn giống. PLS xác minh chứng chỉ trên cơ sở dữ liệu của tổ chức cấp.
## Tại Sao Chọn PLS Precision Cho Van Và Phụ Kiện
PLS Precision kết hợp cụm van mạnh nhất Trung Quốc (Ôn Châu) với năng lực sản xuất chính xác tại nhà máy mà các công ty thương mại thuần túy không thể có:
### ⚙ Gia Công Thân Van Bằng CNC
- Thân van và manifold tùy chỉnh được gia công tại nhà máy 518 máy CNC của Sinbo
- Bề mặt làm kín chính xác, đầu ren và mặt bích theo ASME B16.5
- Chi tiết van cho lô nhỏ và mẫu thử (prototype) không cần MOQ đúc

### 📋 Dịch Vụ Xác Minh
- Đánh giá nhà máy tại các cụm Ôn Châu và Hà Bắc
- Xác minh vật liệu bằng PMI và chứng kiến thử áp API 598
- Kiểm tra trước khi giao hàng với báo cáo ảnh/video

### 🌍 Kinh Nghiệm Xuất Khẩu
- Gom hàng container hỗn hợp (van + phụ kiện + chi tiết tùy chỉnh)
- Phân loại HS và lập kế hoạch thuế theo từng thị trường đích
- Hệ thống chất lượng ISO 9001 / IATF 16949 xuyên suốt chuỗi cung ứng

### 📦 Lắp Ráp Trọn Gói
- Lắp bộ truyền động, lắp hộp giảm tốc và thử mô-men xoắn
- Biển nhận dạng và bao bì tùy chỉnh theo yêu cầu người mua
- Bộ chứng từ (MTC, báo cáo thử, COO) sẵn sàng cho hải quan

## Câu Hỏi Thường Gặp

#### MOQ tối thiểu cho van nhập từ Trung Quốc là bao nhiêu?
Với van tiêu chuẩn trong catalog (bi, cổng, bướm), hầu hết nhà máy Ôn Châu chấp nhận 50-100 cái mỗi cỡ làm MOQ khởi điểm, hoặc một container hỗn hợp từ 10,000 cái trở lên để được giá nhà phân phối. Thân van đúc tùy chỉnh thường yêu cầu 100-500 cái để khấu hao khuôn. PLS có thể gom sản phẩm của nhiều nhà cung cấp vào một container để nhanh đạt mức giá theo sản lượng.

#### Làm sao xác minh chứng chỉ API của nhà cung cấp van Trung Quốc là thật?
Hãy đối chiếu số chứng chỉ trên cơ sở dữ liệu trực tuyến của tổ chức cấp (API eCertificate, DNV, TUV) và xác nhận phạm vi chứng chỉ bao đúng dòng sản phẩm và địa chỉ nhà máy. Yêu cầu báo cáo đánh giá giám sát mới nhất, và đề nghị thử áp có chứng kiến hoặc thử lại bởi bên thứ ba (SGS, TUV, Bureau Veritas) trước khi giao hàng. PLS thực hiện việc xác minh này như một phần trong dịch vụ tìm nguồn của mình.

#### Thân van CF8 và CF8M khác nhau thế nào?
CF8 là mác đúc tương đương thép không gỉ 304 (18% Cr, 8% Ni) và CF8M là mác đúc tương đương 316 (có 2-3% Mo để chống ăn mòn). CF8M đắt hơn khoảng 20-30% nhưng là bắt buộc với môi chất clorua, nước biển và nhiều ứng dụng hóa chất. Vì hai loại trông giống hệt nhau, người mua nên yêu cầu chứng thư vật liệu và, với đơn hàng quan trọng, kiểm tra quang phổ PMI — gian lận thay CF8M là vấn đề chất lượng phổ biến nhất khi tìm nguồn van.

#### Năm 2026, thị trường nào có thuế quan thuận lợi nhất cho van Trung Quốc?
Các nước ASEAN (0-5% theo RCEP), Trung Đông và châu Phi hiện là thuận lợi nhất — nhiều dòng hàng vào diện miễn thuế hoặc gần miễn thuế. Mỹ áp thuế cộng dồn ~55% trên van (301 + fentanyl + đối ứng), còn EU áp thuế chống bán phá giá 24.6-57.8% trên phụ kiện gang cùng yêu cầu báo cáo CBAM từ 2026. Với đơn hàng sang Mỹ, nên cân nhắc báo giá DDP để phản ánh đúng chi phí đến nơi.

#### Có thể tìm nguồn thân van tùy chỉnh gia công từ thanh thay vì hàng đúc không?
Được. Nhà máy Đông Quản của Sinbo gia công thân van, manifold và block tùy chỉnh từ thanh hoặc phôi rèn (A105, 316, duplex) trên 518 máy CNC. Cách này tránh được chi phí khuôn đúc và lý tưởng cho mẫu thử, lô đặc biệt số lượng nhỏ và thiết kế tiêu chuẩn cải biên — thường đắt hơn 15-30% mỗi chiếc so với hàng đúc nhưng không phải đầu tư khuôn và giao hàng nhanh hơn.

#### Nên yêu cầu những thử áp nào trước khi giao hàng?
Hãy yêu cầu thử thân (thủy tĩnh) ở 1.5x áp suất định mức và thử rò rỉ ghế van theo API 598 hoặc ISO 5208, kèm chứng thư thử cho từng lô. Ghi rõ cấp tốc độ rò rỉ (ISO 5208 Cấp A cho kín bọt) trong PO. Với ứng dụng quan trọng, yêu cầu thử có chứng kiến hoặc kiểm tra bên thứ ba — PLS có thể sắp xếp cả hai tại nhà máy.

#### Một đơn van điển hình từ PO đến khi giao hàng mất bao lâu?
Van tiêu chuẩn trong catalog: 2-4 tuần sản xuất cộng 3-5 tuần vận tải biển. Thân van đúc tùy chỉnh: cộng thêm 3-5 tuần cho đúc và làm mẫu. Tổng thời gian điển hình là 8-14 tuần. Vận tải hàng không (5-7 ngày) có sẵn cho đơn nhỏ gấp, với chi phí khoảng 5-10 lần đường biển.

#### Nhà cung cấp van Trung Quốc thường chấp nhận điều khoản thanh toán nào?
Điều khoản chuẩn là đặt cọc 30% và phần còn lại trả trước khi giao hàng (T/T), hoặc L/C trả ngay với đơn hàng lớn hơn. Khi PLS làm đại lý tìm nguồn cho bạn, chúng tôi đàm phán 50% đặt cọc / 50% trước khi giao hàng thay bạn và giữ kiểm tra chất lượng làm điều kiện cho lần thanh toán cuối — bảo vệ bạn khỏi rủi ro trả trước thường gặp khi làm việc với nhà máy chưa quen.

## Tìm Nguồn Van & Phụ Kiện Đường Ống Từ Các Cụm Tốt Nhất Trung Quốc
Hãy cho chúng tôi biết loại van, kích cỡ, cấp áp suất và thị trường đích — chúng tôi sẽ tìm nguồn từ các cụm Ôn Châu và Hà Bắc với thử nghiệm được xác minh và lựa chọn gia công CNC tại nhà máy. [Liên hệ ](https://www.sinbo-machining.com/vi/contact/)
