# Tai khung xe đạp titan: CNC so với in 3D

> Khung xe đạp titan lô nhỏ: tai khung CNC giá $45 hay tai in 3D giá $180? Thế chân vạc giữa chi phí, hình dạng và thời gian giao, nơi sản xuất hybrid thực sự thắng, và những gì cần hỏi xưởng.

https://www.sinbo-machining.com/vi/wiki/applications/premium-bike-titanium-lugs-vs-3d-printed/

---

## Nội dung trang này

- Quyết định hầu hết thương hiệu xe cao cấp đều làm sai
- Mỗi quy trình thực sự giao được gì — so sánh song song
- Chi phí thật — vì sao báo giá $45 so với $180 gây hiểu nhầm
- Thời gian giao và quy mô lô — nơi phép toán đảo chiều
- Mô hình sản xuất hybrid thực sự hiệu quả
- Hỏi xưởng (CNC hay in 3D) những gì trước khi ký
- Câu hỏi thường gặp
- Cần gia công CNC hay sản xuất hybrid cho chi tiết titan lô nhỏ?

# Tai khung CNC so với in 3D cho xe cao cấp: cái nào thắng cho khung titan lô nhỏ (và vì sao giám đốc tài chính của bạn nên quan tâm)
Một thương hiệu xe đạp cao cấp nhỏ nhận hai báo giá cho một tai khung ống cổ titan: $45 từ một xưởng CNC, $180 từ một xưởng dịch vụ in 3D. Giám đốc tài chính nói CNC thắng. Nhà thiết kế nói in 3D là cách duy nhất để có hình dạng cong vút tự nhiên như bản phác. Chủ thương hiệu hỏi câu mà trang này tồn tại để trả lời: ai đúng, và lựa chọn thứ ba mà không ai báo giá là gì?
## Quyết định hầu hết thương hiệu xe cao cấp đều làm sai
Mô hình tư duy mặc định trong giới xe đạp cao cấp là nhị nguyên: gia công CNC cho người theo trường phái truyền thống, in 3D cho các thương hiệu vị lai. Thực tế là với khung titan lô nhỏ (30–200 chiếc mỗi năm, số lượng bộ tai khung 60–400 chi tiết), không lựa chọn thuần túy nào là đáp án đúng. Đáp án đúng là hybrid: CNC các mặt tiếp xúc ống (nơi dung sai và độ nhám bề mặt quan trọng), in 3D phần hình dạng cong vút (nơi tự do thiết kế quan trọng), rồi nối chúng lại. Trang này sẽ trình bày: - Gia công CNC và SLM (nấu chảy laser chọn lọc, quy trình in 3D titan chủ đạo) thực sự giao được gì cho một tai khung xe vào năm 2026
- Chi phí thật trên mỗi tai khung, gồm mọi chi phí mà báo giá từng chi tiết che giấu (đồ gá, hậu xử lý, kiểm tra, phế phẩm)
- Các đánh đổi hình dạng và thời gian giao chi phối quyết định thiết kế
- Mô hình sản xuất hybrid mà các thương hiệu nhỏ thực sự giao 100+ khung titan mỗi năm đang dùng
- Hỏi gì ở bất kỳ xưởng nào (CNC hay in 3D) trước khi ký PO

## Mỗi quy trình thực sự giao được gì — so sánh song song
Với một tai khung ống cổ titan (khối lượng hoàn thiện điển hình 60–120 g, kích thước dài nhất 50–80 mm, chiều dày thành 0.8–2.5 mm ở các đoạn tiếp nhận ống), hai quy trình có không gian thiết kế và sản xuất rất khác nhau. Dưới đây là so sánh đã kiểm chứng chéo.
|  Đặc tính |  Gia công CNC (từ phôi hoặc tấm Ti-6Al-4V) |  In 3D SLM (nấu chảy lớp bột Ti-6Al-4V bằng laser)
|  Tự do hình dạng |  Hạn chế ở hình học gia công được. Không có lõm khuất (undercut), không có thể tích kín, không có đặc trưng thành <0.5 mm. Bo lượn ngoài ≥1 mm, bán kính trong ≥0.5 mm là điển hình. |  Tự do gần như tuyệt đối. Cấu trúc lưới bên trong, bề mặt ngoài tự nhiên, kênh dẫn trong bám theo hình dạng, chiều dày thành thay đổi. Ràng buộc duy nhất là lỗ lấy bột.
|  Độ nhám bề mặt trạng thái in / sau gia công |  Ra 0.4–1.6 µm điển hình sau phay thô cộng tinh. Sẵn sàng phun bi thẩm mỹ hoặc đánh bóng. |  Ra 6–20 µm trên bề mặt ngoài (các hạt bột bám dính), nhám hơn ở kênh trong. Cần hậu xử lý: đánh lăn, gia công CNC các mặt tiếp xúc then chốt, phun bi, hoàn thiện thủ công.
|  Độ chính xác kích thước |  ±0.025 mm đạt được trên các đặc trưng then chốt (ID ống, lỗ bulong, mặt đầu) với đồ gá đúng. |  ±0.1–0.2 mm trên đặc trưng vừa in; ±0.05 mm đạt được trên đặc trưng được gia công tinh sau in.
|  Tỷ lệ tận dụng vật liệu |  10–20% phôi ban đầu thành chi tiết. 80–90% thành phoi, được tái chế nhưng vẫn là chi phí vật liệu. |  90–95% bột thành chi tiết (lượng bột không nấu chảy được dùng lại). Với titan, chính bột là yếu tố đẩy chi phí.
|  Chi phí đồ gá |  $200–$2,000 cho đồ gá CNC và dao định hình riêng (cho hình dạng cong vút). Cho một bộ khung 4 tai, cần 4 đồ gá. |  Không có cho bản thân chi tiết. Máy in 3D là chi phí của xưởng dịch vụ, không phải chi phí đồ gá từng phần.
|  Quy mô lô điển hình mà quy trình này thắng |  50+ chi tiết (hoặc bất kỳ nơi nào thiết kế gia công được và dung sai chặt) |  1–100 chi tiết (hoặc nơi thiết kế dùng tự do mà CNC không giao được)
|  Thời gian giao mỗi lô (sau chốt thiết kế) |  2–4 tuần cho lập trình + chi tiết mẫu đầu + chạy sản xuất |  1–3 ngày in + 1–2 tuần hậu xử lý (khử ứng suất, HIP, gia công, hoàn thiện)
Hàng tự do hình dạng là thứ giám đốc tài chính thường coi nhẹ. Một nhà thiết kế vẽ tai khung cong vút tự nhiên có gia cố lưới bên trong đang đòi một hình dạng CNC không làm được — không phải vì xưởng CNC dở, mà vì thiết kế gồm hình học đòi hỏi gia công trừ vật liệu từ năm lần gá khác nhau, và ở quy mô lô nhỏ, chi phí gá dồn tích làm vỡ tính kinh tế từng chi tiết. SLM in cùng hình dạng đó trong 18 giờ không tốn chi phí gá nào ngoài tấm nền build. Nguồn dữ liệu chính: đặc tính vật liệu Ti-6Al-4V theo ASTM B348 / AMS 4911. Năng lực quy trình SLM theo thông số kỹ thuật EOS M290 / SLM Solutions 280. Phạm vi độ nhám và dung sai theo ASTM F3301 (các phương pháp hậu xử lý titan sản xuất bồi đắp). Thực tiễn gia công theo hướng dẫn ứng dụng Ti-6Al-4V của Sandvik và Kennametal.
## Chi phí thật — vì sao báo giá $45 so với $180 gây hiểu nhầm
Báo giá từng chi tiết một xưởng CNC đưa là chi phí chi tiết tại máy, gồm vật liệu và kiểm tra tiêu chuẩn. Báo giá từng chi tiết một xưởng dịch vụ in 3D đưa là chi phí bản in, gồm vật liệu và hậu xử lý tiêu chuẩn. Báo giá nào cũng không gồm mọi chi phí thương hiệu phải gánh để có một tai khung hoàn thiện, được chứng nhận, sẵn sàng hàn lên khung. Dưới đây là toàn bộ chồng chi phí cho một tai khung ống cổ titan lô nhỏ (giả định 60–100 chi tiết mỗi năm, thiết kế có cả mặt tiếp xúc ống gia công được và hình dạng ngoài freeform):
|  Khoản chi phí |  Chỉ CNC (thiết kế gia công được) |  Chỉ SLM (thiết kế freeform, không gia công tinh) |  Hybrid (thân SLM + CNC tinh các mặt tiếp xúc ống)
|  Rà soát thiết kế cho khả năng chế tạo (DFM) |  $0–$500 (xưởng CNC thường làm miễn phí) |  $500–$2,000 (DFM của xưởng dịch vụ) |  $1,000–$3,000 (cả hai quy trình)
|  Lập trình + đồ gá (một lần, theo thiết kế) |  $400–$1,500 |  $200–$800 (thiết lập bản in, thiết kế cấu trúc đỡ) |  $1,500–$3,500
|  Vật liệu (Ti-6Al-4V) |  Phôi hoặc tấm, ~$80–$150/kg, tổn thất 60–80% thành phoi |  bột, ~$300–$500/kg, tận dụng 90%+ |  Bột cho thân, phôi cho các đặc trưng gia công tinh
|  Thời gian máy (mỗi chi tiết) |  Gia công CNC 45–90 phút, chi phí máy ~$30–$60 ở mức $50/giờ |  Thời gian in 12–24 giờ chia cho ~20–50 chi tiết trên một tấm nền, ~$80–$150 mỗi chi tiết theo giá xưởng dịch vụ |  In + gia công tinh 15–25 phút mỗi chi tiết
|  Hậu xử lý (HIP, khử ứng suất, gỡ cấu trúc đỡ) |  Không cần cho Ti-6Al-4V nguyên trạng sau gia công ở hình học này |  HIP (ép đẳng áp nóng) $30–$80/chi tiết để bịt rỗ khí trong, gỡ đỡ $10–$30/chi tiết |  Như cột chỉ SLM
|  Hoàn thiện (phun bi, đánh bóng tay, anodize) |  $5–$15/chi tiết |  $20–$50/chi tiết (bề mặt SLM nhám hơn nhiều) |  $15–$30/chi tiết
|  Kiểm tra (CMM, báo cáo kích thước) |  $10–$25/chi tiết (một chu trình CMM đầy đủ) |  $20–$40/chi tiết (quét CT tùy chọn +$50/chi tiết cho hàng then chốt) |  $20–$40/chi tiết
|  Báo giá từng chi tiết (điển hình) |  $45–$80 |  $180–$350 |  $120–$220
|  Dự phòng phế phẩm / làm lại (điển hình ngành 5–10%) |  $5–$8 |  $15–$30 |  $10–$20
|  Tổng chi phí thực tế đến tay (60–100 chi tiết/năm) |  $50–$90 |  $200–$380 |  $130–$240
Cột chỉ CNC giả định thiết kế gia công được — không lưới trong, không lõm khuất, không bề mặt ngoài tự nhiên. Nếu thương hiệu đã cam kết với một nhà thiết kế vẽ hình freeform, cột chỉ CNC không còn khả dụng; thương hiệu theo định nghĩa nằm ở cột chỉ SLM hoặc hybrid. Cột hybrid là thứ hiếm khi xuất hiện trong cả hai báo giá. Xưởng in 3D sẽ báo giá bản in; xưởng CNC sẽ báo giá gia công. Thương hiệu là bên tích hợp và phải làm hai quy trình phối hợp với nhau. Làm đúng, hybrid giao hình dạng nhà thiết kế muốn với chi phí nằm giữa hai cực trị; làm sai, hybrid tăng gấp đôi thời gian giao và chi phí kiểm tra. Câu hỏi giám đốc tài chính đặt lại khung quyết định: “Chi phí trên mỗi khung xuất xưởng là bao nhiêu, gồm cả tự do thiết kế giúp bán chiếc xe ở $8,000?” Nếu tai khung freeform là dấu ấn thị giác của thương hiệu và giúp xe bán lẻ ở $9,500 thay vì $8,000, phần đắt thêm của chỉ SLM hoặc hybrid tự hoàn vốn trên từng khung. Nếu xe bán nhờ chất lượng đi và tai khung vô hình bên trong ống cổ, chi phí chỉ CNC thắng và nhà thiết kế nên được yêu cầu vẽ lại tai khung thành hình dạng gia công được.
## Thời gian giao và quy mô lô — nơi phép toán đảo chiều
Thời gian giao là nơi CNC và in 3D có hành vi phản trực giác nhất. Thời gian giao của xưởng CNC chủ yếu do lập trình và đồ gá (một lần, phân bổ dần qua lô). Thời gian giao của xưởng in 3D chủ yếu do chính bản in, phần lớn cố định bất kể có bao nhiêu chi tiết trên tấm nền (tối đa sức chứa tấm). Điều này nghĩa là thời gian giao từng chi tiết của in 3D giảm khi quy mô lô tăng, trong khi thời gian giao từng chi tiết của CNC gần như không đổi.
|  Quy mô lô |  Thời gian giao CNC (tổng lô) |  CNC từng chi tiết |  Thời gian giao SLM (tổng lô) |  SLM từng chi tiết
|  10 chi tiết |  2–3 tuần (lập trình 1 tuần, gia công 1–2 tuần) |  1.0–1.5 ngày/chi tiết |  1–2 tuần (in 3 ngày + hậu xử lý 1–2 tuần) |  0.7–1.4 ngày/chi tiết
|  50 chi tiết |  3–5 tuần |  0.4–0.7 ngày/chi tiết |  1.5–2.5 tuần (bản in như nhau; hậu xử lý chạy song song) |  0.2–0.35 ngày/chi tiết
|  200 chi tiết |  6–10 tuần (gia công là nút thắt) |  0.2–0.35 ngày/chi tiết |  2–4 tuần (nhiều tấm nền, vẫn bị trói bởi hậu xử lý) |  0.07–0.14 ngày/chi tiết
|  500 chi tiết |  12–20 tuần (cần ca thứ 2 hoặc máy thứ 2) |  0.17–0.28 ngày/chi tiết |  3–6 tuần (3–4 tấm nền, nút thắt hậu xử lý) |  0.04–0.08 ngày/chi tiết
Điểm giao thoa là có thật: với lô trên ~200 chi tiết, thời gian giao từng chi tiết của in 3D tụt xuống dưới CNC, và chi phí từng chi tiết bắt đầu hội tụ về mô hình hybrid. Dưới ~50 chi tiết, in 3D thắng về thời gian giao chỉ khi thiết kế không gia công được. Giữa 50 và 200 chi tiết, quyết định bị chi phối bởi câu hỏi tự do thiết kế, không phải chi phí hay thời gian giao. Điểm giao thoa quy mô lô còn phụ thuộc thương hiệu đang làm gì với các chi tiết. Nếu tai khung là phần của một khung phiên bản giới hạn đánh số (ví dụ 30 khung mỗi năm, 4 tai mỗi khung, 120 tai), thương hiệu nằm trong vùng mà sản xuất hybrid là đáp án mạnh nhất. Nếu thương hiệu làm 500 khung mỗi năm và tai khung là hình dạng gia công được đã rõ, CNC là đáp án đúng và phần đắt thêm cho in 3D là phí phạm. Ghi chú quy trình cho tai khung titan in 3D: hậu xử lý mới là yếu tố đẩy thời gian giao và chi phí, không phải bản in. Trình tự điển hình: (1) in (12–24 giờ trên tấm nền), (2) khử ứng suất ở 700–800 °C trong argon (8–12 giờ gồm cả thời gian tăng nhiệt), (3) cắt dây EDM hoặc cắt tay để gỡ chi tiết khỏi tấm nền, (4) HIP ở 920 °C / 100 MPa / 4 giờ để bịt rỗ khí trong (bắt buộc cho chi tiết chịu tải mỏi), (5) gỡ cấu trúc đỡ và mài bề mặt, (6) gia công tinh các mặt tiếp xúc then chốt, (7) phun bi và hoàn thiện tay, (8) kiểm tra kích thước. Riêng chu trình HIP đã thêm 2–3 ngày làm việc cho mỗi lô.
## Mô hình sản xuất hybrid thực sự hiệu quả
Mô hình mà các thương hiệu nhỏ chạy 100+ khung titan mỗi năm chọn là hybrid: in 3D phần lớn tai khung (phần có hình dạng ngoài freeform và lưới trong), gia công tinh các mặt tiếp xúc then chốt trong một nguyên công CNC, rồi giao cho khâu dựng khung. Phần CNC tinh thường giới hạn ở 3–5 đặc trưng mỗi tai: ID ống (nơi ống được hàn vào, dung sai ±0.05 mm), các mặt đầu (nơi tai khung ghép với tai kế tiếp hoặc ống cổ, độ phẳng 0.05 mm), và các lỗ bulong hoặc lỗ chốt (dung sai H7). Vì sao mô hình này thắng: - Tự do thiết kế ở nơi quan trọng. Hình dạng ngoài giữ nguyên freeform; nhà thiết kế không bị trói vào hình học gia công được.
- Dung sai ở nơi quan trọng. Các mặt chuẩn bị hàn và mặt ghép được gia công đúng quy cách, không để ở dung sai SLM ±0.1–0.2 mm.
- Độ nhám bề mặt ở nơi quan trọng. Bề mặt ngoài thẩm mỹ có thể giữ nguyên trạng in (hoặc đánh lăn cho ra lớp mờ đồng đều), trong khi các mặt chức năng được gia công tới độ nhám hàn sạch và làm kín với chi tiết kế.
- Chi phí ở mức giữa. Chi phí hybrid ($120–$220 mỗi tai) nằm giữa chỉ CNC ($45–$80) và chỉ SLM ($180–$350). Phần đắt thêm so với chỉ CNC mua tự do thiết kế; khoản tiết kiệm so với chỉ SLM đến từ việc không phải gia công tinh toàn bộ chi tiết.
Thách thức tích hợp là hai nhà cung cấp khác nhau giờ nằm trên đường găng. Thương hiệu cần: 1- Một bên chịu trách nhiệm chi tiết. Hoặc xưởng in 3D hoặc xưởng CNC đóng vai bên tích hợp và giao tai khung hoàn thiện. Thương hiệu không muốn làm bên tích hợp ở mức 100–200 tai mỗi năm.
1- Một sơ đồ chuẩn nhất quán. Bước in 3D phải in các đặc trưng chuẩn mà bước CNC giữ được mà không phải gá lại từ đầu. Đây là câu chuyện DFM ở khâu thiết kế, không phải câu chuyện chồng dung sai ở khâu kiểm tra.
1- Kiểm tra ở bước tích hợp. Kiểm tra CMM tai khung cuối (sau CNC tinh) là cách duy nhất bắt được ca co ngót khi in 3D đã đẩy chuẩn lệch vị trí cho bước CNC.
Hai cách cấu trúc quan hệ với bên tích hợp: (1) Một nhà cung cấp, hai quy trình. Một số xưởng dịch vụ lớn (Protolabs, Xometry, Hubs) cung cấp cả SLM và CNC trong một PO; việc kiểm tra và bàn giao nằm trong một QMS. (2) Hai nhà cung cấp, một bên tích hợp do thương hiệu chỉ định. Một số ít xưởng máy CNC đóng vai bên tích hợp cho thương hiệu, tìm nguồn thân SLM từ một xưởng dịch vụ và gia công tinh nó tại xưởng của họ trước khi giao cho thương hiệu. Mô hình này hoạt động tốt khi thương hiệu có chu kỳ mẫu khung 3–5 năm và bên tích hợp có thể học hiểu chi tiết.
## Hỏi xưởng (CNC hay in 3D) những gì trước khi ký
Những câu hỏi phân biệt một xưởng giao được tai khung của bạn với một xưởng sẽ giao hàng giống hình nhưng hàn không đúng hay chịu mỏi không đúng. Dùng danh sách này ở khâu RFQ; xưởng nào không trả lời bằng văn bản được thì chưa sẵn sàng cho việc tai khung titan cao cấp.
|  Câu hỏi |  Vì sao quan trọng |  Câu trả lời tốt trông thế nào
|  Bạn giao cùng mỗi lô chứng chỉ vật liệu Ti-6Al-4V gì? |  Người dựng khung và chủ thương hiệu cần biết hóa học, lô lò và cơ tính cho bảo hành và mọi hồ sơ quản lý (ví dụ dấu CE cho châu Âu). |  Báo cáo thử nghiệm nhà luyện kim theo ASTM B348 / AMS 4911 với hóa học lô thực tế, cơ tính, và truy xuất về lô bột (SLM) hoặc lò phôi (CNC).
|  Trình tự hậu xử lý của bạn cho tai khung SLM là gì, và có gồm HIP không? |  Ti-6Al-4V SLM vừa in có rỗ khí trong giết chết tuổi thọ mỏi. HIP (ép đẳng áp nóng) bắt buộc cho mọi chi tiết kết cấu chịu tải mỏi. |  Câu trả lời rõ ràng: “khử ứng suất ở 730 °C, HIP ở 920 °C / 100 MPa / 4 giờ theo ASTM F3301, rồi gia công tinh.” Nếu HIP không có trong báo giá, hỏi vì sao và căn cứ chịu mỏi là gì.
|  Bạn thực hiện kiểm tra kích thước gì, và tôi có thể nhận báo cáo CMM? |  Dung sai trên tai khung là ±0.05 mm ở ID ống và mặt ghép. Lỏng hơn sẽ không hàn được hoặc không ghép được với tai kế. |  Kiểm tra CMM 100% trên các đặc trưng then chốt kèm báo cáo giao cùng lô. Với chi tiết SLM, báo cáo quét CT trên cơ sở lấy mẫu để xác nhận rỗ khí trong đã bịt.
|  Thời gian giao điển hình của bạn ở 50 chi tiết là bao nhiêu? Còn 200 chi tiết? |  Thời gian giao lô nhỏ chủ yếu do lập trình và hậu xử lý, không phải thời gian máy. Câu trả lời của xưởng bộc lộ năng lực thực tế và quan hệ với nhà cung cấp cấp dưới. |  Câu trả lời cụ thể kèm phân tích: thời gian lập trình, thời gian in/gia công, thời gian hậu xử lý. Một câu “3–4 tuần” mơ hồ không phân tích là dấu hiệu cảnh báo.
|  Bạn có thể ký NDA và thỏa thuận lưu giữ đồ gá không? |  Tai khung xe cao cấp là IP của thương hiệu. Đồ gá (CNC) hoặc tệp build (SLM) và phần lập trình là bí mật kinh doanh sẽ ra khỏi cửa theo xưởng nếu không được bảo vệ. |  NDA song phương tiêu chuẩn, lưu đồ gá 5 năm, đồ gá bị hủy hoặc trả lại khi hết vòng đời, không dùng thiết kế chi tiết cho khách hàng khác. Hầu hết xưởng uy tín đều đồng ý; từ chối là dấu hiệu cảnh báo.
|  Tỷ lệ phế phẩm của bạn cho loại chi tiết này là bao nhiêu? |  Tỷ lệ phế phẩm là đánh giá trung thực của xưởng về tần suất họ làm sai. 2–5% là bình thường cho hàng mẫu đầu và lô nhỏ; 10%+ nghĩa là họ chưa hiểu chi tiết. |  Một con số cụ thể kèm phân tích (lỗi lập trình, lỗi máy, trượt kiểm tra, khuyết tật vật liệu). Nếu họ không cho con số, tỷ lệ thực tế đang cao.
Câu hỏi duy nhất bắt được nhiều vấn đề chất lượng xưởng nhất: “Cho tôi xem một báo cáo CMM của lô bạn đã giao trong 60 ngày qua cho một chi tiết tương tự.” Một xưởng làm việc kiểm tra bài bản sẽ gửi email một báo cáo mẫu (đã che tên khách hàng) trong vòng một giờ. Xưởng không làm được thì sẽ không. Tài liệu tham chiếu ngành: ASTM F3301 “Các phương pháp hậu xử lý titan sản xuất bồi đắp”; ASTM F3091 / F3044 “Quy cách tiêu chuẩn cho nấu chảy lớp bột Nhựa / Kim loại”; ISO/ASTM 52900 “Sản xuất bồi đắp — Nguyên tắc chung — Cơ bản và từ vựng”; ISO/ASTM 52911 (quy cách quy trình nấu chảy lớp bột kim loại). Đó là các tiêu chuẩn kỹ sư bảo hành của thương hiệu và người dựng khung sẽ nhận ra.
## Câu hỏi thường gặp

#### Tai khung CNC $45 có thực sự so sánh được với tai in 3D $180 không?
Thường là không — hai báo giá cho hai chi tiết khác nhau. Tai CNC $45 cho thiết kế gia công được: không lưới trong, không lõm khuất, không bề mặt ngoài tự nhiên, các mặt tiếp xúc ống cắt được từ một lần gá. Tai SLM $180 cho thiết kế freeform: hình dạng xưởng CNC không cắt được trong một lần gá (hoặc không cắt được) nếu không gia công 5 trục và hàng tá lần gá, ở quy mô lô nhỏ sẽ đẩy chi phí CNC lên $300+. So sánh đúng là: nếu thiết kế của bạn gia công được, CNC thắng về chi phí. Nếu thiết kế không gia công được, lựa chọn là SLM hoặc vẽ lại. Hybrid (thân SLM + CNC tinh các mặt tiếp xúc then chốt) là lựa chọn thứ ba ở $120–$220 mỗi chi tiết.

#### Titan in 3D có bền bằng titan CNC cho một khung xe không?
Có thể — với hậu xử lý HIP và gia công tinh các mặt tiếp xúc then chốt. Ti-6Al-4V SLM vừa in có rỗ khí trong (thường 0.5–2% thể tích) làm giảm tuổi thọ mỏi 30–60% so với vật liệu rèn. Ép đẳng áp nóng (HIP) ở 920 °C / 100 MPa / 4 giờ bịt rỗ khí đó và đưa tuổi thọ mỏi về trong khoảng 10–15% so với vật liệu rèn. Vấn đề: HIP là khoản cộng chi phí $30–$80 mỗi chi tiết và thêm 2–3 ngày vào thời gian giao lô. Nếu một xưởng báo giá titan in 3D cho chi tiết then chốt của khung mà không có HIP trong quy trình, tai khung rồi sẽ hỏng do mỏi — thường ở ống cổ nơi ứng suất cao nhất.

#### Quy mô lô tối thiểu để CNC thắng về chi phí là bao nhiêu?
Với tai khung titan gia công được, CNC thắng về chi phí từng chi tiết bắt đầu từ khoảng 50 chi tiết mỗi năm và lợi thế chi phí tăng theo quy mô lô. Dưới 50 chi tiết mỗi năm, chi phí lập trình và đồ gá một lần ($400–$1,500) được phân bổ trên quá ít chi tiết đến mức chi phí CNC từng chi tiết gần $80–$120, nằm trong khoảng hybrid. Với thiết kế freeform không gia công được một cách kinh tế, câu hỏi quy mô lô là vô nghĩa — in 3D hoặc hybrid là lựa chọn duy nhất bất kể lô lớn nhỏ.

#### Tôi nên kỳ vọng thời gian giao bao lâu cho 50 tai khung titan?
Cho 50 tai, thời gian giao điển hình là: chỉ CNC (thiết kế gia công được): 3–5 tuần (lập trình 1 tuần, gia công 2–4 tuần tùy năng lực xưởng); chỉ SLM: 1.5–2.5 tuần (in 3 ngày, hậu xử lý 1–2 tuần chủ yếu do HIP và khử ứng suất); Hybrid (thân SLM + CNC tinh): 3–4 tuần (SLM 1−1.5 tuần, hậu xử lý và gia công tinh 1−2 tuần, cộng thời gian bàn giao). Thời gian giao hybrid dài hơn cả hai quy trình đơn vì hai bước tuần tự và việc bàn giao giữa các nhà cung cấp thêm 2–5 ngày trừ khi một nhà cung cấp làm bên tích hợp.

#### Tôi có cần HIP cho tai khung titan in 3D không?
Có — với mọi chi tiết kết cấu chịu tải mỏi, HIP là bắt buộc. Ti-6Al-4V SLM vừa in có 0.5–2% rỗ khí trong từ động lực học bể nấu chảy laser. Rỗ khí này là điểm khởi phát vết nứt mỏi. Với tai khung xe (ống cổ, hộp giữa, càng bắt bánh) chịu tải tuần hoàn mỗi chuyến đi, tai không HIP sẽ hỏng mỏi ở số chu kỳ bằng 10–30% tai được HIP đúng. Các tiêu chuẩn liên quan là ASTM F3301 (phương pháp hậu xử lý) và ASTM F3091/F3044 (quy cách quy trình nấu chảy lớp bột kim loại). Nếu xưởng dịch vụ in 3D của bạn không gồm HIP trong báo giá, hoặc tìm xưởng có, hoặc sẵn sàng biện minh việc bỏ sót bằng một thử mỏi trên chính chi tiết cụ thể.

#### Sản xuất hybrid là gì, và có đáng với chi phí tích hợp không?
Sản xuất hybrid cho tai khung xe nghĩa là in 3D phần lớn tai khung (hình dạng ngoài freeform và mọi lưới trong) và CNC gia công tinh các mặt tiếp xúc then chốt (ID ống, mặt ghép, lỗ bulong). Nó đáng với chi phí tích hợp ở 50–200 chi tiết mỗi năm cho một thiết kế freeform, vì nó cho bạn hình dạng nhà thiết kế muốn với $120–$220 mỗi chi tiết — giữa chi phí chỉ CNC $45 (nếu thiết kế gia công được) và chi phí chỉ SLM $180–$350. Chi phí tích hợp là có thật: hai nhà cung cấp, hai thời gian giao, một bên chịu trách nhiệm chi tiết. Cách xử lý tốt nhất là để một nhà cung cấp (xưởng in 3D hoặc xưởng CNC) làm bên tích hợp, để thương hiệu không nằm giữa các lần bàn giao.

#### Tôi có thể chuyển từ CNC sang in 3D (hoặc ngược lại) sau khi có chi tiết mẫu đầu không?
Có, nhưng hãy dự trù nỗ lực kỹ thuật 4–8 tuần và một số thay đổi thiết kế. Chuyển từ CNC sang SLM thường nghĩa là thiết kế lại chi tiết để thêm các đặc trưng không gia công được (lưới trong, bề mặt ngoài tự nhiên) và bỏ các đặc trưng in kém (góc trong sắc, thành <0.4 mm, phần nhô phẳng lớn cần đỡ). Chuyển từ SLM sang CNC nghĩa là thiết kế lại để bỏ các đặc trưng không gia công được và chấp nhận hình dạng ngoài khác. Theo cả hai chiều, chi tiết mẫu đầu mới cần được tái kiểm chứng bằng kiểm tra CMM và (với SLM) quét CT. Hãy hoạch định việc chuyển như một dự án 6–10 tuần, không phải cuộc hoán đổi 2 tuần.
Nguồn và tiêu chuẩn tham chiếu 1- ASTM B348-21: Quy cách tiêu chuẩn cho thanh và phôi titan và hợp kim titan — Tham chiếu cho chứng nhận vật liệu Ti-6Al-4V, báo cáo thử nghiệm nhà luyện kim và hóa học cho phôi CNC.
1- AMS 4911T: Hợp kim titan, tấm, dải và tấm lớn (Ti-6Al-4V, ủ) — Quy cách vật liệu hàng không cho tấm Ti-6Al-4V dùng làm vật liệu khởi đầu CNC; tham chiếu cơ tính.
1- ASTM F3301-18: Tiêu chuẩn về các phương pháp hậu xử lý titan sản xuất bồi đắp — Tham chiếu cho HIP, khử ứng suất và trình tự hậu xử lý cho chi tiết kết cấu Ti-6Al-4V SLM.
1- ASTM F3091-21 / F3044-21: Quy cách tiêu chuẩn cho nấu chảy lớp bột Nhựa / Kim loại — Quy cách quy trình cho SLM Ti-6Al-4V; tham chiếu thông số build và công nhận quy trình.
1- ISO/ASTM 52900:2021: Sản xuất bồi đắp — Nguyên tắc chung — Cơ bản và từ vựng — Tham chiếu từ vựng cho các thuật ngữ quy trình.
1- Thông số kỹ thuật EOS M290: Hệ thống nấu chảy laser kim loại trực tiếp (tài liệu quy trình Ti-6Al-4V, 2024) — Tham chiếu cho thời gian in SLM, thể tích build, chiều dày lớp và trình tự hậu xử lý.
1- Sandvik Coromant, hướng dẫn ứng dụng “Gia công Ti-6Al-4V” (cập nhật 2024) — Tham chiếu cho thông số cắt, chọn dao và độ nhám bề mặt khi gia công tinh tai khung Ti-6Al-4V SLM.
1- Tạp chí Mooneyes / Road Bike Action: “Thực trạng dựng khung titan 2024” (bài viết đặc trưng ngành) — Tham chiếu cho quy mô lô của thương hiệu nhỏ, mức độ áp dụng sản xuất hybrid và quy trình làm việc thiết kế-nhà cung cấp trong thị trường xe cao cấp.

## Cần gia công CNC hay sản xuất hybrid cho chi tiết titan lô nhỏ?
Gửi tệp STEP và quy mô lô mục tiêu. Chúng tôi sẽ báo giá các lựa chọn quy trình (chỉ CNC, hybrid, hoặc tích hợp in 3D), chi phí từng chi tiết và thời gian giao trong vòng 48 giờ. [Yêu cầu báo giá ](https://www.sinbo-machining.com/quote/)
