# Các phương pháp xử lý bavia cho chi tiết CNC: so sánh 15 quy trình

> Mười lăm quy trình xử lý bavia được so sánh theo loại cạnh, cỡ bavia, bán kính cạnh, ảnh hưởng Ra và cấp chi phí, kèm ví dụ thời gian chu kỳ đã tính và hướng dẫn cho lỗ giao.

https://www.sinbo-machining.com/vi/wiki/reference/deburring-methods/

---

## Trong trang này

- So sánh các phương pháp xử lý bavia và vát cạnh (15 quy trình)
- Công nhân xử lý bavia thủ công lành nghề giữ ổn định được lượng vát cạnh bao nhiêu?
- Phương pháp xử lý bavia nào cho lượng vát cạnh nhỏ nhất trên ren và góc hẹp?
- Hoàn thiện rung làm thay đổi bán kính cạnh và độ nhám bề mặt như thế nào?
- Bavia inox có chiều dày điển hình bao nhiêu để quy trình rung được thiết kế theo?
- Xử lý bavia điện hóa loại được bao nhiêu bavia và để lại bán kính bao nhiêu?
- Điện áp và mật độ dòng điện điển hình cho xử lý bavia điện hóa là bao nhiêu?
- Một chu kỳ phương pháp năng lượng nhiệt (TEM) nhanh đến mức nào?
- Những vật liệu nào không phù hợp với xử lý bavia nhiệt?
- Xử lý bavia bằng nước áp suất cao thường dùng áp suất bao nhiêu?
- Bán kính cạnh tối thiểu mà xử lý bavia laser đạt được là bao nhiêu?
- Xử lý bavia hóa học và điện hóa khác nhau thế nào?
- Xử lý bavia nên thực hiện trước hay sau khi anodize?
- Xử lý bavia có thể chiếm bao nhiêu trong tổng chi phí chi tiết?
- Ở sản lượng bao nhiêu thì xử lý bavia bằng bàn chải hoặc Flex-Hone tích hợp CNC hòa vốn so với thủ công?
- Gỡ gờ lạnh ảnh hưởng thế nào tới kích thước và bề mặt chi tiết?
- Tự động hóa xử lý bavia tiết kiệm gì cho 20,000 vỏ nhôm mỗi tháng?
- Xử lý bavia lỗ giao tiết kiệm gì cho 15,000 vỏ van inox mỗi tháng?
- Các phương pháp xử lý bavia lỗ giao so sánh thế nào?
- Cách dùng các con số này
- Câu hỏi thường gặp
- Tiêu chuẩn và nguồn
- Trang liên quan
- Tải bảng này

---

# Các phương pháp xử lý bavia cho chi tiết CNC

Mười lăm quy trình xử lý bavia được so sánh theo loại cạnh, cỡ bavia, bán kính cạnh, ảnh hưởng Ra và cấp chi phí, kèm ví dụ thời gian chu kỳ đã tính và hướng dẫn cho lỗ giao.

## So sánh các phương pháp xử lý bavia và vát cạnh (15 quy trình)

| Phương pháp | Loại cạnh | Vật liệu | Kích thước bavia tối đa | Vát cạnh / R | Ảnh hưởng Ra | Cấp chi phí | Ngưỡng thiết bị | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| Manual (file / scraper / blade) | cạnh ngoài, vát góc cố định; không dùng cho tường mỏng / lỗ giao bên trong / bán kính tới hạn | mọi kim loại | no unified limit (gap) | edge break 0.2–0.5 mm; skilled ±0.05 mm | đánh bóng tay vát cạnh ≤ 0.01 mm; Ra phụ thuộc dụng cụ | 2 | thấp; dụng cụ tay €10–50 | S1, S19 |
| CNC in-machine chamfer / edge tool | cạnh ngoài, miệng lỗ, các cạnh tới được bằng dao | mọi kim loại | not specified (gap) | 90° chamfer 0.1–2.0 mm; ball end mill R 0.1–0.5 mm | phụ thuộc dao cắt; thay đổi Ra tối thiểu | 2 | trung bình; cần CNC + lập trình | S19 |
| Rotary brush (incl. in-machine) | cạnh ngoài, ren, góc hẹp, chi tiết bên trong nhẹ | mọi kim loại | light burrs only (gap) | fine brush edge break 0.01–0.02 mm | cải thiện Ra; micro-brush 1,000–3,000 rpm | 2 | thấp–trung bình; lắp được vào bộ thay dao CNC | S1 |
| Barrel tumbling | cạnh ngoài của chi tiết nhỏ | kim loại, một số nhựa | small burrs (gap) | larger edge radius; numeric R not given | thô hơn rung; không cho dải Ra | 3 | trung bình; trống quay 20–45 rpm | S10 |
| Vibratory finishing | cạnh ngoài + bên trong tới được bằng media, rãnh, lỗ giao | mọi kim loại | stainless burr ≈ 75–80 µm (retrieval-index transcription) | controlled edge R 0.05–0.3 mm | Ra 3.2 → 0.8 µm; dải 0.4–1.6 µm | 3 | trung bình; chu kỳ 20–120 phút | S9, S10, S42 |
| Centrifugal barrel | chi tiết chính xác nhỏ, cạnh ngoài | kim loại | small–medium burrs | numeric R not given | Ra 0.2–0.8 µm | 3 | trung bình–cao; xử lý bavia 15–45 phút | S10, S13 |
| Centrifugal disc | chi tiết nhỏ, sản lượng lớn | kim loại | small burrs | numeric R not given | Ra 0.2–0.8 µm; bề mặt hoàn thiện Ra thấp | 3 | trung bình–cao; khoảng 2 h xử lý bavia, dỡ tự động | S14, S15 |
| Drag finishing | cạnh ngoài của dụng cụ cắt, chi tiết tròn | carbide, thép đã tôi | micro edge burrs | 60 min: Ø6 mm tool R ≈ 18 µm; Ø8 mm ≈ 20 µm | có báo cáo tốc độ cải thiện độ nhám | 3 | trung bình–cao; kéo qua media với đồ gá | S16 |
| Abrasive flow machining (AFM) | kênh dẫn bên trong, lỗ giao, hốc sâu | mọi kim loại | thin burrs (gap) | uniform edge R 0.02–0.05 mm | Ra bên trong mịn; áp suất đùn 10–200 bar | 5 | cao; máy chuyên dụng + đồ gá | S1, S17, S23 |
| Electrochemical deburring (ECD) | lỗ giao bên trong, giao điểm không tiếp cận được | chỉ kim loại dẫn điện | up to 0.5 mm | edge R 0.05–0.2 mm (single secondary source); control ±0.05 mm | Ra 2–4 µm; không có lực cơ học | 4 | cao; nguồn điện + cực âm định hướng | S6, S7, S21 |
| Thermal energy method (TEM) | toàn bộ cạnh trong + ngoài cùng lúc | thép, inox, gang cho kết quả tốt nhất; không phải nhôm / đa số nhựa | thin burrs / flash | edge break 0.02–0.05 mm | cặn oxide cần làm sạch sau | 5 | cao; thiết bị buồng €300k–800k | S1, S3, S19 |
| Laser deburring (SLD) | cạnh ngoài tấm kim loại, bán kính xác định | kim loại | thin burrs remelted | minimum achievable R ≈ 0.55 mm | cạnh tái nóng chảy; không mài mòn dao | 4 | cao; nguồn laser + quang học + đồ gá | S33, S34 |
| High-pressure water jet (HPW) | lỗ giao, lỗ sâu, lỗ taro (theo đường ngắm) | mọi kim loại; hạn chế với bavia dẻo | loose / light-adhering only | no R value; firm burrs remain | không ứng suất nhiệt / hóa học; kết hợp làm sạch | 4 | cao; bơm + đầu phun NC đa trục | S19, S24, S26 |
| Chemical deburring (electroless) | chi tiết nhỏ phức tạp, khu vực khó tiếp cận | thép, nhôm, inox (tùy dung dịch) | up to a few tenths of mm | leveling; no fixed R | làm phẳng bề mặt qua hiệu điện thế đỉnh–đáy | 3 | trung bình; bể + quản lý dung dịch hóa học | S36, S37, S38 |
| Cryogenic + shot blast | gờ / bavia ngoài | cao su, nhựa, kim loại đúc | thin flash; precision to 0.01 mm | clean flash break; part dimensions retained | tối thiểu đến không trên bề mặt nền | 4 | cao; buồng cách nhiệt + bánh xe phun | S28, S30, S31, S52 |

> **Cách đọc bảng này.** Cấp chi phí 1 (thấp nhất) đến 5 (cao nhất) là điểm đánh giá do ban biên soạn tổng hợp từ các dấu hiệu đầu tư thiết bị và chi phí mỗi chi tiết đã công bố — không phải điểm số nguồn và không phải báo giá. Xử lý bavia hóa học là hóa học bể không dùng điện; xử lý bavia điện hóa (ECD) cần nguồn điện, cực âm và dung dịch điện phân — hai quy trình này tách biệt và được giữ tách biệt ở đây. Các trường mà không nguồn công khai nào đưa ra giá trị trích dẫn được sẽ được đánh dấu là khoảng trống thay vì điền bừa. Số bavia inox dùng để định cỡ quy trình rung là bản chép từ chỉ mục truy xuất (khoảng 75–80 µm), chưa kiểm chứng trực tiếp với bài báo gốc.

## Công nhân xử lý bavia thủ công lành nghề giữ ổn định được lượng vát cạnh bao nhiêu?

Khoảng 0.2–0.5 mm lượng vát cạnh, với dung sai quanh ±0.05 mm. Chọn quy trình theo cấp bavia trước: cửa thủy lực hỏng chỉ với 0.08 mm bavia làm tắc vòng đệm O, và các cạnh tới hạn hàng không / y tế thường yêu cầu dưới 0.02 mm.

| Cấp kích thước bavia | Chiều cao bavia | Tình huống điển hình | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- |
| Precision burr | < 0.02 mm | cạnh tới hạn hàng không / y tế | S2 |
| Minor burr | 0.02–0.05 mm | gia công chính xác chung | S2 |
| Moderate burr | 0.05–0.15 mm | cạnh phay / khoan tiêu chuẩn | S2 |
| Heavy burr | > 0.15 mm | dao đã mòn / vật liệu dẻo / lượng cắt nặng | S2 |

## Phương pháp xử lý bavia nào cho lượng vát cạnh nhỏ nhất trên ren và góc hẹp?

Bàn chải quay mịn đạt được lượng vát cạnh 0.01–0.02 mm trên ren và góc hẹp. Chọn lộ trình theo vị trí cạnh: ECD hoặc Flex-Hone cho lỗ giao, AFM cho hốc sâu, TEM cho giao điểm ẩn, và tuyệt đối không dùng băng mài mạnh lên ren.

| Vị trí cạnh | Lựa chọn đầu tiên | Phương án thay thế | Không khuyến nghị | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| External straight edge / fixed chamfer | CNC in-machine chamfer tool | manual, rotary brush | TEM for a simple edge (over-cost) | S19 |
| External 3D freeform edge | ball end mill / disc brush | robotic compliant spindle | rigid chamfer tool | S19 |
| Bore entrance / bore internal surface | Flex-Hone (Ø4–960 mm) | rotary brush | rigid tool (cannot follow bore) | S19 |
| Cross-hole / intersection | ECD or Flex-Hone | TEM, AFM, HPW | manual (inconsistent), rigid tool | S19, S21 |
| Deep cavity / internal passage | AFM | TEM, ECD | brush / belt (cannot reach) | S1, S17 |
| Hidden / inaccessible burr | TEM | ECD | line-of-sight methods | S3, S19 |
| Screw / thread edge | fine rotary brush | ECD | aggressive belt (damages thread) | S1 |

## Hoàn thiện rung làm thay đổi bán kính cạnh và độ nhám bề mặt như thế nào?

Phương pháp này kiểm soát bán kính cạnh R 0.05–0.3 mm và cải thiện Ra từ 3.2 xuống khoảng 0.8 µm. Media gốm trong 40–60 phút cho R 0.05–0.15 mm; kéo dài tới 90–120 phút đạt R 0.3 mm; vát cạnh nhôm 0.10–0.20 mm cần 30–60 phút với gốm 10 mm.

| Tham số | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Ceramic media standard cycle | 40–60 min, edge R 0.05–0.15 mm | S9 |
| Extended cycle for R up to 0.3 mm | 90–120 min | S9 |
| Aluminium edge break 0.10–0.20 mm, 10 mm ceramic | 30–60 min | S11 |
| Deburring cycle range | 20–60 min | S12 |
| Radiusing cycle range | 30–90 min | S12 |
| Material removal, ceramic | 0.01–0.05 mm per surface | S9 |
| Material removal, plastic media | 0.002–0.01 mm per surface | S9 |
| Media-to-part volume ratio | 3:1–5:1 (precision up to 6:1+) | S9, S10 |
| Bowl load fill | 60%–70% | S9 |
| Stainless burr the process is sized for | ≈ 75–80 µm (retrieval-index transcription, not directly verified) | S42 |
| Removal from part diameter or thickness | 7–25 µm | S42 |
| Rotary brush, aluminium | 1,000–1,500 rpm, 15–30 µm compound | S1 |
| Rotary brush, hardened steel | 2,000–3,000 rpm, 3–9 µm diamond | S1 |

## Bavia inox có chiều dày điển hình bao nhiêu để quy trình rung được thiết kế theo?

Khoảng 75–80 µm, đồng thời lấy đi 7–25 µm khỏi đường kính hoặc chiều dày chi tiết. Hãy giữ tỷ lệ media và mức nạp trong cửa sổ đã công bố nếu không bán kính cạnh sẽ ngừng phát triển đều.

| Tham số định cỡ | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Typical stainless burr | ≈ 75–80 µm (76 µm in the retrieval index; not directly verified) | S42 |
| Removal per cycle | 7–25 µm | S42 |
| Centrifugal barrel vs vibratory, same work | 15–45 min vs 4–24 h | S13 |
| Centrifugal disc deburr | about 2 h, auto-unload | S14, S15 |

## Xử lý bavia điện hóa loại được bao nhiêu bavia và để lại bán kính bao nhiêu?

Tới 0.5 mm chiều cao bavia, để lại R 0.05–0.2 mm và Ra 2–4 µm mà không có lực cơ học. Khả năng kiểm soát giữ được ±0.05 mm; chỉ kim loại dẫn điện. Lưu ý nguồn (kiểm lại vận hành): con số R 0.05–0.2 mm dựa trên một lần đăng lại thứ cấp duy nhất của chuyên khảo Rumyantsev/Davydov 1984 và không tìm thấy trong tài liệu sơ cấp công khai — được đánh dấu khoảng trống cho tới khi bản gốc được kiểm tra; hai nguồn còn lại cho các dải rộng hơn cùng bậc (0.1–0.5 mm; 0.127–0.254 mm).

| Tham số | ECD thông thường | Nghiên cứu lỗ giao | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- |
| Applied voltage | 12–24 V (DC supply 8–30 V) | 50–100 V | S6 |
| Current density | 5–10 A/cm² | 30–200 A/cm² | S6 |
| Interelectrode gap | 0.1–0.3 mm | 0.1–0.7 mm | S6 |
| Time | 5–100 s | — | S6 |
| Typical cycle | 30–45 s; about 20 s multi-hole | — | S6, S21 |
| Electrolyte pressure | 0.3–0.5 MPa | — | S6 |
| Burr height removed | up to 0.5 mm | — | S6 |
| Edge radius left | R 0.05–0.2 mm (single secondary source — see note above) | — | S6 |

## Điện áp và mật độ dòng điện điển hình cho xử lý bavia điện hóa là bao nhiêu?

ECD thông thường chạy 12–24 V và 5–10 A/cm²; các nghiên cứu lỗ giao đạt tới 50–100 V và 30–200 A/cm². Hãy chọn dung dịch điện phân khớp với hợp kim — inox dùng 5% NaNO3 cộng 0.5% NaCl, nhôm 5–20% NaNO3.

| Vật liệu phôi | Dung dịch điện phân | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Carbon / low-carbon steel | 5%–15% or 2%–2.5% NaNO3 | S6 |
| Copper alloys | 5%–15% NaNO3 | S6 |
| Aluminium alloys | 5%–20% NaNO3 | S6 |
| Stainless steels | 5% NaNO3 + 0.5% NaCl | S6 |
| Electrolyte supply pressure | 0.3–0.5 MPa; tool gap 0.1–0.3 mm; tip overlap 1.5–2 mm | S6 |

## Một chu kỳ phương pháp năng lượng nhiệt (TEM) nhanh đến mức nào?

Vòng đốt chủ động kéo dài dưới một giây, nhiệt độ buồng 2,500–3,500 °C; tổng chu kỳ không tính nạp liệu dưới một phút. Mọi cạnh tới được đều được xử lý cùng lúc, đó là lý do nó thắng ở các giao điểm ẩn phức tạp.

| Tham số | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Combustion temperature | 2,500–3,500 °C, milliseconds | S3 |
| Fuel gas | methane + oxygen, pressurized chamber | S3, S4 |
| Cycle excluding load/unload | less than 1 minute; active burn < 1 s | S3, S1 |
| Edge break | 0.02–0.05 mm; over-burn can round to 0.05 mm | S1 |
| Removed burr amount set by | gas volume, burr thickness, material heat-transfer rate, fuel-oxygen ratio | S3 |

## Những vật liệu nào không phù hợp với xử lý bavia nhiệt?

Nhôm và đa số nhựa thường không phù hợp; thép, inox và gang cho kết quả tốt nhất. Cao su đi sang gỡ gờ lạnh, còn nhựa không thể dùng ECD vì không dẫn điện.

| Vật liệu | Phương pháp ưu tiên | Lưu ý / hạn chế | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- |
| Carbon / low-carbon steel | CNC tool, vibratory, ECD, TEM, chemical | bể hóa học cần allowance hao hụt phôi | S6, S36 |
| Stainless steel | vibratory, ECD, TEM, AFM | hóa học dùng axit nitric; TEM để lại oxide cần làm sạch | S3, S38 |
| Aluminium | plastic media, rotary brush, Flex-Hone, chemical (NaOH) | TEM thường không phù hợp; media gốm cứng có thể va đập bề mặt mềm | S1, S38 |
| Copper / brass | plastic / steel media, ECD, vibratory | tránh gốm mạnh lên đồng thau mềm | S6, S10 |
| Hardened steel / carbide | diamond brush, drag finishing, AFM, ECD | cần mài mòn mịn (kim cương 3–9 µm) | S1, S16 |
| Titanium | AFM, ECD, fine media | độ dẫn / độ hoạt động thấp cần dung dịch điện phân được tinh chỉnh | S17 |
| Rubber / elastomer | cryogenic + shot | nhiệt độ phải xuống dưới nhiệt độ chuyển hóa thủy tinh Tg của vật liệu | S31 |
| Plastic / nylon | cryogenic, fine brush, HPW | TEM đốt chảy nhựa; ECD bất khả thi (không dẫn điện) | S19, S30 |
| Die-cast metal | cryogenic (warm range), plastic media | bảo vệ lớp vỏ đúc xốp trước khi mạ | S29, S51 |

## Xử lý bavia bằng nước áp suất cao thường dùng áp suất bao nhiêu?

Máy xử lý bavia chạy khoảng 300–2,500 bar (30–250 MPa) — tầng xử lý bavia, chỉ dành cho bavia lỏng hoặc bám nhẹ; máy rửa công nghiệp chung in 34–52 MPa (5,000–7,500 psi, lên tới 103 MPa) và máy đầu phun CNC tới 70 MPa. Hệ bơm siêu cao áp đạt 4,000 bar (400 MPa), nhưng đó là trần thiết bị cho cắt và làm sạch nặng — không phải thông số xử lý bavia, và áp suất cao thế sẽ xói mòn bề mặt nền. Tổng khoảng chéo thiết bị khoảng 300–4,000 bar: chọn tầng khớp với máy và độ bám của bavia, và không bao giờ trích trần bơm làm thông số quy trình. Dải 34–52 MPa là bản chép từ chỉ mục truy xuất (báo cáo BDX-613-2421 qua DOI, chưa kiểm chứng lại trực tiếp), được củng cố bởi các dải nhà cung cấp ở 50–70 MPa.

| Nguồn / thiết bị | Dải áp suất | Ghi chú |
| --- | --- | --- |
| HPWD typical (S26) | 5,000–7,500 psi (34–52 MPa), up to 15,000 psi (103 MPa) | bản chép từ chỉ mục truy xuất, chưa kiểm chứng trực tiếp; báo cáo BDX-613-2421 (1980) trích theo DOI |
| Sugino JCC (S24) | up to 50 MPa | đầu phun CNC, lỗ giao / sâu / taro |
| Sugino JDM (S25) | up to 70 MPa | lỗ giao, bánh răng |
| PrecisionPro (S19) | 300–2,500 bar (30–250 MPa) | tầng xử lý bavia — chỉ bavia lỏng hoặc bám nhẹ; bavia cứng còn lại |
| Sinobakr (S27) | 5–50 MPa stepless | loại bỏ 99%; lọc 1–5 µm; chi tiết ô tô |
| WOMA UHP (S55) | up to 4,000 bar (400 MPa; 58,000 psi) | trần bơm UHP — tầng cắt / làm sạch nặng, không phải thông số vận hành xử lý bavia |

## Bán kính cạnh tối thiểu mà xử lý bavia laser đạt được là bao nhiêu?

Khoảng 0.55 mm, vì cạnh bị tái nóng chảy thay vì bị cắt; lượng tiến có thể đạt 9 m/min. Các file PDF nguồn không kiểm chứng lại được trực tuyến — coi con số này là đã xác nhận về bậc độ lớn.

| Tham số | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Laser source | 5 kW diode / 5 kW Nd:YAG | S33, S35 |
| Feed rate | up to 9 m/min | S33 |
| Minimum achievable edge radius | about 0.55 mm (PDF not re-verified online) | S34 |
| Edge forming capacity, high-strength steel | increased by more than 240% | S33 |

## Xử lý bavia hóa học và điện hóa khác nhau thế nào?

Xử lý bavia hóa học không dùng điện và hoạt động trong khoảng 60 s hóa học bể, trong khi ECD cần nguồn điện, cực âm và dung dịch điện phân. Một số nguồn trộn lẫn hai tên gọi — hãy giữ chúng tách biệt nếu không báo giá thiết bị sẽ không khớp với quy trình.

| Quy trình | Lực dẫn động | Chu kỳ điển hình | Phạm vi hiệu quả |
| --- | --- | --- | --- |
| Chemical deburring (electroless) | bath chemistry, no power | about 60 s | — |
| Electrochemical deburring (ECD) | DC supply + targeted cathodes + electrolyte | 20–45 s per cycle | — |
| Terminology conflict | some pages call ECD chemical deburring | — | — |
| Chemical solutions | acid or alkali per alloy | — | — |

## Xử lý bavia nên thực hiện trước hay sau khi anodize?

Trước khi anodize, vì anodize có khả năng phân bố hạn chế và tạo màng dày hơn trên cạnh sắc; sơn tĩnh điện cần vát cạnh ít nhất 0.3 mm. Hãy xử lý bavia và làm sạch giữa bước gia công và xử lý bề mặt trước.

| Bước | Thao tác |
| --- | --- |
| 1 | CNC machine to drawing dimensions |
| 2 | Deburr and clean |
| 3 | Pre-treatment (etch, de-smut) |
| 4 | Anodize to specified type and thickness |
| 5 | Dye (optional) |
| 6 | Seal |
| 7 | Inspect |

## Xử lý bavia có thể chiếm bao nhiêu trong tổng chi phí chi tiết?

Tới khoảng 30% trên chi tiết hàng không chính xác và khoảng 15–20% trong sản xuất ô tô; dải khảo sát học thuật là 5–15% cho hoàn thiện cạnh trung bình và các nguồn gang đúc cho 5–12%. Luôn kèm phạm vi ngành cùng con số.

| Nguồn | Tỷ trọng | Phạm vi |
| --- | --- | --- |
| SpecForge / IQS (S39) | about 30% | precision aerospace |
| SpecForge (S39) | 15%–20% | automotive |
| Ramachandran survey (S41, JMPT 44(1–2) 1994, DOI 10.1016/0924-0136(94)90033-7) | 5%–15% | average edge/surface finishing |
| Dingzhu / AFS (S43) | 5%–12% | castings |

## Ở sản lượng bao nhiêu thì xử lý bavia bằng bàn chải hoặc Flex-Hone tích hợp CNC hòa vốn so với thủ công?

Khoảng 50 chi tiết mỗi tháng là điểm hòa vốn điển hình. Thấp hơn thì dùng lưỡi thủ công vẫn rẻ hơn; trên vài trăm chi tiết, hoàn thiện theo lô kéo chi phí nhân công mỗi chi tiết xuống.

| Sản lượng | Cách làm khuyến nghị | Logic hòa vốn | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- |
| Prototype / one-off (< 50 pcs) | manual blade / file | không đầu tư, linh hoạt | S19 |
| Small batch (about 50 pcs/month up) | CNC-integrated Flex-Hone / brush | hòa vốn so với thủ công quanh 50 chi tiết/tháng | S19 |
| Medium batch (hundreds) | vibratory / centrifugal batch finishing | chi phí nhân công mỗi chi tiết giảm trên ~20 chi tiết/lô | S9 |
| High volume (>10,000/day) | TEM or dedicated deburring system | một chu kỳ chạm mọi cạnh; thông lượng cao | S19 |
| Continuous flow (e.g. crankshafts) | linear continuous vibrator | dưới 1 phút mỗi chi tiết, hơn 60 chi tiết/h | S44 |

## Gỡ gờ lạnh ảnh hưởng thế nào tới kích thước và bề mặt chi tiết?

Kích thước, hình dạng và độ bóng bề mặt được giữ nguyên; chi tiết được làm lạnh tới khoảng −130 đến −150 °C và độ chính xác gỡ gờ có thể đạt 0.01 mm. Polyme phải nằm dưới nhiệt độ chuyển hóa thủy tinh của nó: EPDM −55 °C, SBR −40 °C, NBR −30 °C.

| Tham số | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Machine cooling range | −130 °C to +50 °C; operating down to about −150 °C | S29, S30 |
| Liquid nitrogen boiling point | about −196 °C | S30 |
| EPDM glass-transition Tg | −55 °C | S31 |
| SBR Tg | −40 °C | S31 |
| NBR Tg | −30 °C | S31 |
| Example batch | 7 kg, −70 °C, 8 min, wheel 6,500 rpm, basket 20 rpm, 1.0 mm media | S28 |

## Tự động hóa xử lý bavia tiết kiệm gì cho 20,000 vỏ nhôm mỗi tháng?

Tự động hóa bàn chải quay cắt chu kỳ từ 90 s xuống 22 s: thời gian máy lý thuyết giảm 500 → 122.2 h/tháng (−75.6%), khuyết tật lắp ráp 3.0% → 0.2% (600 → 40 chi tiết), chi phí −8%. Nguồn báo cáo riêng 60 h/tháng tiết kiệm nhân công thực tế — một tiêu chí khác với thời gian máy, được đặt cạnh nhau.

| Hạng mục | Căn cứ | Giá trị |
| --- | --- | --- |
| Monthly volume | case input (S2) | 20,000 pcs |
| Manual cycle | case input (S2) | 90 s/pc |
| Automated rotary brush cycle | case input (S2) | 22 s/pc |
| Original monthly machine time | 20,000 × 90 s ÷ 3,600 | 500 h |
| New monthly machine time | 20,000 × 22 s ÷ 3,600 | 122.2 h |
| Theoretical cycle-time saving | 500 − 122.2 | 377.8 h |
| Cycle reduction ratio | (90 − 22) ÷ 90 | 75.6% |
| Defective pcs | 20,000 × 3.0% → × 0.2% | 600 → 40 pcs |
| Reported labour saving / cost change | source-reported (S2) | 60 h/month; −8% |

## Xử lý bavia lỗ giao tiết kiệm gì cho 15,000 vỏ van inox mỗi tháng?

Cắt chu kỳ 4.8 → 1.2 phút quy tính lại thành 1,200 h → 300 h thời gian máy mỗi tháng, tiết kiệm lý thuyết 900 h/tháng — nhưng mức tăng năng suất mà nguồn báo cáo chỉ là +18%. Hai tiêu chí không thể quy đổi cho nhau: phép tính lại là thời gian máy lý thuyết full tải, còn mức +18% báo cáo gồm cả yếu tố nút thắt cổ chai và điều độ. Tỷ lệ hỏng rò rỉ giảm 2.6% → 0.3% (390 → 45 chi tiết, −88.5%), khiếu nại 11 → 2 mỗi quý — kết quả do nguồn báo cáo.

| Hạng mục | Căn cứ | Giá trị |
| --- | --- | --- |
| Monthly volume | case input (S2) | 15,000 pcs |
| Manual / new cycle | case input (S2) | 4.8 / 1.2 min per pc |
| Original monthly time | 15,000 × 4.8 min = 72,000 min; ÷ 60 | 1,200 h |
| New monthly time | 15,000 × 1.2 min = 18,000 min; ÷ 60 | 300 h |
| Labour time saving (theoretical, full load) | 1,200 − 300 | 900 h |
| Caliber note | theoretical machine time vs reported capacity | reported +18% includes bottleneck/scheduling — not interconvertible |
| Cycle reduction ratio | (4.8 − 1.2) ÷ 4.8 | 75% |
| Leak-failure pcs | 15,000 × 2.6% → × 0.3% | 390 → 45 pcs |
| Failure reduction | 390 − 45 | 345 pcs (−88.5%) |
| Complaints | source-reported (S2) | 11 → 2 per quarter |

## Các phương pháp xử lý bavia lỗ giao so sánh thế nào?

ECD có khả năng kiểm soát tốt nhất (cực âm định hướng, ±0.05 mm), Flex-Hone là lựa chọn mặc định kinh tế cho đa số giao điểm, TEM chạm tới mọi cạnh ẩn cùng lúc nhưng để lại oxide và rủi ro với tường mỏng, còn HPW chỉ loại được bavia lỏng. Một bộ manifold với 30 giao điểm cần 30 thao tác thủ công — hoặc một chu kỳ rung khoảng 45 phút.

| Phương pháp | Cơ chế tiếp cận | Chu kỳ | Kiểm soát cạnh | Tác dụng phụ | Phù hợp nhất | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| Flex-Hone | cầu mềm bám theo lỗ tới giao điểm | short, CNC-integrable | plateau finish + radius | chi phí thấp nhất; hạn chế với bavia rất nhỏ hoặc cứng | đa số lỗ giao nói chung | S19 |
| ECD | cực âm định hướng hòa tan bavia | about 20 s, dozens of holes at once | R 0.05–0.2 mm, ±0.05 mm (single secondary source) | chỉ chi tiết dẫn điện; cực âm riêng cho từng phôi | thân van thủy lực, nhiều giao điểm | S6, S21 |
| TEM | khí lấp đầy mọi kênh và đốt mọi bavia | < 1 s active, all locations | edge break 0.02–0.05 mm | lớp oxide; rủi ro tường mỏng; không cho nhôm | giao điểm ẩn phức tạp, thép/inox | S3, S19 |
| AFM | media mài được ép qua các kênh | 3–10 min per batch | uniform R 0.02–0.05 mm | chậm, chi phí cao, cần đồ gá media | giao điểm tới hạn sắc bén, chi tiết giá trị cao | S17, S23 |
| HPW | đầu phun CNC nhắm vào lỗ giao | seconds per feature | removes loose burrs | bavia cứng còn lại; cần sấy khô | phoi + bavia lỏng, lỗ sâu/lỗ taro | S24, S19 |
| Abrasive micro-blast | đầu phun phun bi vào lỗ nhỏ; tới được các lỗ xuống tới 0.056 in | manual / automated | fine blasted texture | — | bavia mỏng giòn | S21 |

## Cách dùng các con số này

- Cấp chi phí 1–5 là điểm đánh giá do ban biên soạn đưa ra từ các dấu hiệu đầu tư thiết bị và chi phí mỗi chi tiết đã công bố, neo bởi dải buồng TEM €300k–800k — không phải điểm số nguồn và không phải báo giá.
- Số bavia inox cho quy trình rung (khoảng 75–80 µm) và dải HPW 34–52 MPa là bản chép từ chỉ mục truy xuất, chưa kiểm chứng lại trực tiếp với các ấn phẩm gốc; dải áp suất được củng cố bởi ba trang nhà cung cấp độc lập ở 50–70 MPa. Dải máy 300–2,500 bar và trần bơm UHP 4,000 bar là hai tầng thiết bị riêng (xử lý bavia đối lại cắt/làm sạch nặng) và không được đổi chỗ.
- Con số bán kính cạnh ECD (R 0.05–0.2 mm) dựa trên một lần đăng lại thứ cấp duy nhất — cuộc kiểm lại vận hành độc lập không tìm thấy nó trong tài liệu sơ cấp công khai; hai nguồn còn lại in các dải rộng hơn cùng bậc (0.1–0.5 mm; 0.127–0.254 mm), nên con số được đánh dấu khoảng trống cho tới khi bản gốc được kiểm tra.
- Bán kính tối thiểu của laser (≈ 0.55 mm) đến từ các file PDF nghiên cứu không thể tải về trong lúc kiểm chứng — các nguồn gián tiếp đặt nó cùng bậc độ lớn 0.5–1.0 mm; coi là chỉ dẫn.
- TEM trên nhôm thường không phù hợp hơn là bị cấm tuyệt đối — phụ thuộc thể tích khí; hãy chạy một mẫu thử trước khi cam kết.
- Xử lý bavia hóa học và ECD là hai quy trình khác nhau: hóa học bể không dùng điện đối lại hòa tan anot có nguồn điện. Các nguồn gọi ECD là xử lý bavia hóa học chính là xung đột thuật ngữ được ghi nhận trên trang.
- Các mức tiết kiệm trong ví dụ đã tính là thời gian máy lý thuyết full tải; mức tăng năng suất +18% do nhà cung cấp báo cáo chứa các yếu tố nút thắt cổ chai và điều độ — hai tiêu chí không thể quy đổi cho nhau và được đặt cạnh nhau.
- Các trường mà không nguồn công khai nào đưa ra giá trị trích dẫn được (bavia tối đa cho thủ công/CNC/bàn chải/trống/AFM/TEM/HPW, giá trị R số cho họ trống và ly tâm, bán kính tạo hình HPW, R cố định hóa học, dải Ra trống) được công bố là khoảng trống, không phải ước lượng.

## Câu hỏi thường gặp

### Công nhân xử lý bavia thủ công lành nghề giữ ổn định được lượng vát cạnh bao nhiêu?

Khoảng 0.2–0.5 mm lượng vát cạnh, với dung sai quanh ±0.05 mm.

### Phương pháp xử lý bavia nào cho lượng vát cạnh nhỏ nhất trên ren và góc hẹp?

Bàn chải quay mịn đạt được lượng vát cạnh 0.01–0.02 mm.

### Hoàn thiện rung làm thay đổi bán kính cạnh và độ nhám bề mặt như thế nào?

Phương pháp này kiểm soát bán kính cạnh R 0.05–0.3 mm và cải thiện Ra từ 3.2 xuống khoảng 0.8 µm.

### Bavia inox có chiều dày điển hình bao nhiêu để quy trình rung được thiết kế theo?

Khoảng 75–80 µm, đồng thời lấy đi 7–25 µm khỏi đường kính hoặc chiều dày chi tiết.

### Xử lý bavia điện hóa loại được bao nhiêu bavia và để lại bán kính bao nhiêu?

Tới 0.5 mm chiều cao bavia, để lại R 0.05–0.2 mm và Ra 2–4 µm (con số R: một nguồn thứ cấp duy nhất, bản gốc chưa kiểm chứng lại).

### Điện áp và mật độ dòng điện điển hình cho xử lý bavia điện hóa là bao nhiêu?

ECD thông thường chạy 12–24 V và 5–10 A/cm²; các nghiên cứu lỗ giao đạt 50–100 V và 30–200 A/cm².

### Một chu kỳ phương pháp năng lượng nhiệt (TEM) nhanh đến mức nào?

Đốt chủ động dưới một giây ở 2,500–3,500 °C; tổng chu kỳ dưới một phút không tính nạp liệu.

### Những vật liệu nào không phù hợp với xử lý bavia nhiệt?

Nhôm và đa số nhựa thường không phù hợp; thép, inox và gang cho kết quả tốt nhất.

### Xử lý bavia bằng nước áp suất cao thường dùng áp suất bao nhiêu?

Máy xử lý bavia chạy khoảng 300–2,500 bar (30–250 MPa); máy công nghiệp chung 34–52 MPa (5,000–7,500 psi), máy CNC tới 70 MPa; bơm UHP đạt 4,000 bar (400 MPa) — trần cắt/làm sạch nặng, không phải thông số xử lý bavia. Chỉ dành cho bavia lỏng hoặc bám nhẹ.

### Bán kính cạnh tối thiểu mà xử lý bavia laser đạt được là bao nhiêu?

Khoảng 0.55 mm, vì cạnh bị tái nóng chảy thay vì bị cắt; lượng tiến tới 9 m/min.

### Xử lý bavia hóa học và điện hóa khác nhau thế nào?

Xử lý bavia hóa học không dùng điện và hoạt động trong khoảng 60 s; ECD cần nguồn điện, cực âm và dung dịch điện phân.

### Xử lý bavia nên thực hiện trước hay sau khi anodize?

Trước — anodize có khả năng phân bố hạn chế và tạo màng dày hơn trên cạnh sắc; sơn tĩnh điện cần vát cạnh ít nhất 0.3 mm.

### Xử lý bavia có thể chiếm bao nhiêu trong tổng chi phí chi tiết?

Tới khoảng 30% trên chi tiết hàng không chính xác và khoảng 15–20% trong ô tô; dải khảo sát là 5–15% cho hoàn thiện cạnh trung bình.

### Ở sản lượng bao nhiêu thì xử lý bavia bằng bàn chải hoặc Flex-Hone tích hợp CNC hòa vốn so với thủ công?

Khoảng 50 chi tiết mỗi tháng là điểm hòa vốn điển hình.

### Gỡ gờ lạnh ảnh hưởng thế nào tới kích thước và bề mặt chi tiết?

Kích thước, hình dạng và độ bóng bề mặt được giữ nguyên; chi tiết làm lạnh tới khoảng −130 đến −150 °C và độ chính xác gỡ gờ đạt 0.01 mm.

## Tiêu chuẩn và nguồn

- S1 — GreatLight CNC, What Do You Know About Deburring Methods
- S2 — Xavier Parts, Complete Guide to Burr Removal (các cấp bavia, dữ liệu đầu vào ví dụ chu kỳ)
- S3 — Extrude Hone, Thermal Energy Method of Deburring (PDF)
- S4 — Extrude Hone, Thermal Deburring Technology
- S6 — Rumyantsev/Davydov, Electrochemical Deburring, Polishing, Sharpening (bản in lại ebrary; truy cập 403 khi kiểm chứng, các số liệu xác nhận qua bản chép thứ cấp)
- S7 — StudyGuides, Electrochemical Deburring
- S9 — HXCNC, Vibratory Finishing for CNC Parts
- S10 — JHMIM, Tumble Deburring Process for Metal Parts
- S11 — DZ, Vibratory Deburring Media Selection Guide
- S12 — Mass Polishing, General Purpose Vibratory Finishing
- S13 — Richwood Industries, How Long Does Centrifugal Barrel Finishing Take
- S14 — Inovatec, Centrifugal Disc Finishing Machines
- S15 — MC Finishing, Centrifugal Disc High Energy Mass Finishing (PDF)
- S16 — DAAAM 2023, Influence of Drag Finishing on Carbide End Mills (PDF)
- S17 — IJAERD, Process Parameters and Product Quality in AFM (PDF)
- S19 — PrecisionPro, Deburring Tools Compared (trang chịu tải nhiều nhất)
- S21 — Cutting Tool Engineering, Intersection Ahead
- S22 — Cutting Tool Engineering, When Unconventional Methods Pay
- S23 — Hotean, AFM Deburring for Hydraulic Valves
- S24 — Sugino, High Pressure Washing and Deburring (JCC)
- S25 — Sugino Machine Thailand, JDM Water Jet tới 70 MPa
- S26 — L.K. Gillespie, Deburring Capabilities and Cost-Effective Approaches, bài 9–10 (báo cáo Bendix Corp. BDX-613-2421, 1980) — DOI 10.2172/5222834; bản chép từ chỉ mục truy xuất, chưa kiểm chứng lại trực tiếp
- S27 — Sinobakr, CNC High-Pressure Deburring and Cleaning Machine
- S28 — PEGE, Frozen Shot Cryogenic Deburring Working Process
- S29 — PEGE, Materials Processed by Cryogenic Deburring
- S30 — Xiamen Xingchangjia, Cryogenic Deflashing Working Principle
- S31 — Bibliotekanauki, Plastic Shot Media in Abrasive Blast Treatment (PDF)
- S33 — Fraunhofer ILT, Laser Process for Edge Finishing of High-Strength Steel (PDF; không tải lại trực tuyến)
- S34 — Semantic Scholar, Deburring and Rounding of Sheet Metals Using Laser Radiation (PDF; không tải lại trực tuyến)
- S35 — WLT, Feasibility Study for Selective Laser Deburring (PDF)
- S36 — SurTec, SurTec 451 Chemical Deburring
- S37 — FCS München, SurTec tại DeburringEXPO 2019
- S38 — Anebon, Chemical vs Mechanical Deburring Techniques
- S39 — SpecForge, Deburring Machine Specifications and Process Selection
- S41 — Ramachandran, Pande & Ramakrishnan, The Role of Deburring in Manufacturing: A State-of-the-Art Survey, Journal of Materials Processing Technology 44(1–2), 1–13 (1994), DOI 10.1016/0924-0136(94)90033-7 (trích dẫn chính thức thay thế liên kết trang sao chép trái phép)
- S42 — L.K. Gillespie, Deburring Precision Miniature Parts, Precision Engineering 1(4), 189–198 (1979), DOI 10.1016/0141-6359(79)90099-0 — bản chép từ chỉ mục truy xuất, chưa kiểm chứng lại trực tiếp
- S43 — Dingzhu, Industrial Deburring Equipment Top Features
- S44 — Rösler Group, Mass Finishing Machines for Automotive Crankshafts
- S45 — CNC Machining Shops, Anodizing vs Powder Coating Workflow
- S46 — Neway, How Anodizing Integrates with CNC Workflows
- S51 — Anebon, Guide to Solving Plating Adhesion Issues in Die Casting
- S52 — Showtan, Cryogenic Deflashing Process for Injection Molded Parts
- S54 — Tech EDM, Working Principle of Chemical / Electrochemical Deburring (bằng chứng xung đột thuật ngữ)
- S55 — Kärcher WOMA, Ultra-High-Pressure Water Jetting Systems (năng lực bơm UHP trên 4,000 bar — tầng cắt / làm sạch nặng, không phải thông số xử lý bavia)

## Trang liên quan

- [/vi/wiki/reference/surface-finish-ra/](/vi/wiki/reference/surface-finish-ra/) — Sibling quick table: Ra targets the deburring methods deliver

## Tải bảng này

- CSV — /vi/wiki/reference/download?slug=deburring-methods&format=csv&lang=vi
- JSON — /vi/wiki/reference/download?slug=deburring-methods&format=json&lang=vi
- Markdown — /vi/wiki/reference/deburring-methods/index.md
