# Điều kiện nhiệt luyện và trạng thái ram cho hợp kim CNC

> Trạng thái (temper) cho hợp kim CNC: độ cứng thép tôi–ram theo nhiệt độ, 6061-O đến T651, 7075-T73 và 17-4PH H900 đến H1150 kèm giới hạn NACE.

https://www.sinbo-machining.com/vi/wiki/reference/heat-treatment-conditions/

---

## Nội dung trang này

- Thép carbon và thép hợp kim — quy trình nhiệt luyện và độ cứng điển hình
- Độ cứng mong đợi của thép 1045 ủ so với ủ thường hóa?
- Thép 4140 ở trạng thái tôi sẵn có độ cứng bao nhiêu?
- Thép cứng bao nhiêu ngay sau khi tôi, trước khi ram?
- Tôi và ram nghĩa là gì và vì sao phải chỉ định?
- 6061-T6 mạnh hơn 6061-O bao nhiêu?
- 6061-T651 có mạnh hơn 6061-T6 không?
- Trạng thái T73 là gì và khi nào nên chọn?
- Trạng thái hóa già tiêu chuẩn mạnh nhất của 17-4PH là gì?
- Trạng thái nào của 17-4PH cho độ dai cao nhất?
- 17-4PH có dùng được cho môi trường khí chua NACE không?
- Cách dùng các con số này
- Câu hỏi thường gặp
- Tiêu chuẩn và nguồn tham khảo
- Trang liên quan
- Tải bảng này

# Điều kiện nhiệt luyện và trạng thái ram cho hợp kim CNC
Trạng thái (temper) cho hợp kim CNC: độ cứng thép tôi–ram theo nhiệt độ, 6061-O đến T651, 7075-T73 và 17-4PH H900 đến H1150 kèm giới hạn NACE.
## Thép carbon và thép hợp kim — quy trình nhiệt luyện và độ cứng điển hình

|  Quy trình |  Tác dụng |  Độ cứng điển hình |  Ứng dụng điển hình |  Tiêu chuẩn áp dụng
|  Ủ |  Nung trên hoặc gần nhiệt độ tới hạn, rồi làm nguội rất chậm trong lò để làm mềm và khử ứng suất |  160–217 HB (tùy mác thép) |  Phôi để gia công, tạo hình nguội, khử ứng suất trước khi tôi lại |  GB/T 16923; ASTM A29; SAE J412
|  Ủ thường hóa |  Nung cao hơn Ac3/Acm 30–50 °C, rồi làm nguội trong không khí tĩnh để làm nhỏ hạt và đồng đều tổ chức |  187–300 HB (tùy mác thép) |  Vật rèn lớn, chi tiết kết cấu nơi tôi có nguy cơ gây biến dạng |  GB/T 16923; ASTM A29
|  Tôi + ram |  Austenit hóa, tôi thành martensit trong nước hoặc dầu, rồi nung lại dưới Ac1 để khử ứng suất và điều chỉnh độ cứng |  24–57 HRC (tùy nhiệt độ ram) |  Chi tiết kỹ thuật hoàn thiện: trục, bánh răng, ốc vít |  GB/T 16924; ASTM A29
|  Tôi và ram cao (Q&T) |  Tôi rồi ram ở nhiệt độ cao 500–650 °C, tạo sorbite ram với cân bằng độ bền–độ dai tốt nhất |  28–34 HRC (dải cung cấp thường gặp) |  Tay biên, bu lông, bánh răng, trục chịu tải trọng thay đổi |  GB/T 16924; GB/T 7232
Cách đọc bảng này. Giá trị điển hình thay đổi theo mác thép, kích thước tiết diện và thực tế vận hành lò; hãy thiết kế theo đúng tiêu chuẩn áp dụng và phiếu thử của nhà máy luyện. “Quench and temper” (Q&T) trên bản vẽ nghĩa là tôi rồi ram ở nhiệt độ cao khoảng 500–650 °C — một chỉ định kết hợp, không phải hai quy trình riêng. Martensit chưa ram ngay sau khi tôi thì giòn và không dùng trong làm việc thực tế.
## Độ cứng mong đợi của thép 1045 ủ so với ủ thường hóa?
Thép 1045 ủ ở khoảng 160–200 HB (163 HB là giá trị điển hình của cán nóng), còn 1045 ủ thường hóa đạt khoảng 187 HB với độ bền kéo 640 MPa — ủ thường hóa đánh đổi một phần khả năng gia công để lấy tổ chức bền hơn và đồng đều hơn.
|  Trạng thái |  Độ bền kéo (MPa) |  Giới hạn chảy (MPa) |  Độ giãn dài (%) |  Độ cứng |  Nguồn
|  Cán nóng / ủ |  565 (cán nóng điển hình) |  310 |  16 |  163 HB; dải ủ 160–200 HB |  S21 / S22 / S5
|  Ủ thường hóa |  640 |  410 |  22 |  187 HB |  S6 / S5
|  Tôi và ram |  — |  — |  — |  220–290 HB |  S5
|  Ngay sau tôi (nước, bề mặt) |  — |  — |  — |  55–60 HRC |  S5
|  Tôi lửa / tôi cảm ứng (bề mặt) |  — |  — |  — |  55–58 HRC, chiều sâu lớp tôi 1.5–5 mm |  S5

## Thép 4140 ở trạng thái tôi sẵn có độ cứng bao nhiêu?
Thép 4140 tôi sẵn về ở 28–34 HRC; chế độ nhiệt luyện tiêu chuẩn ram ở 540 °C cho 28–32 HRC và độ bền kéo 1,000–1,100 MPa. Crom và molypden cho 4140 khả năng tôi tốt hơn 1045 nhiều, nên nó giữ được độ cứng ram ở tiết diện lớn hơn — hãy kiểm tra thanh lớn trên phiếu thử của nhà máy luyện, vì độ cứng giảm theo kích thước tiết diện.
|  Trạng thái / nhiệt độ ram |  Độ bền kéo (MPa) |  Giới hạn chảy (MPa) |  Độ giãn dài (%) |  Độ cứng |  Nguồn
|  Ủ |  ~655 |  ~415 |  25 |  197–217 HB |  S4
|  Ủ thường hóa |  ~1,020 |  ~650 |  17 |  250–300 HB |  S4
|  Ngay sau tôi (dầu) |  — |  — |  — |  55–60 HRC |  S4
|  Q&T ở 205 °C |  ~2,000 |  ~1,600 |  8 |  52–57 HRC |  S4
|  Q&T ở 315 °C |  ~1,700 |  ~1,450 |  10 |  45–50 HRC |  S4
|  Q&T ở 425 °C |  ~1,400 |  ~1,250 |  12 |  38–42 HRC |  S4
|  Q&T ở 540 °C (nhiệt luyện tiêu chuẩn) |  1,000–1,100 |  850–950 |  18 |  28–32 HRC |  S4
|  Q&T ở 650 °C (độ dẻo cao) |  ~850 |  ~700 |  22 |  24–28 HRC |  S4
|  Tôi sẵn như khi cung cấp |  — |  — |  — |  28–34 HRC |  S4

## Thép cứng bao nhiêu ngay sau khi tôi, trước khi ram?
Cả 1045 (tôi nước) và 4140 (tôi dầu) đều đạt khoảng 55–60 HRC ngay sau tôi — nhưng martensit chưa ram đó quá giòn để làm việc, nên mọi chi tiết đã tôi đều được ram về độ cứng làm việc trước khi dùng.
|  Thép |  Môi trường tôi |  Ngay sau tôi (HRC) |  Độ cứng làm việc sau ram |  Ghi chú
|  1045 |  Nước |  55–60 |  220–290 HB (Q&T) |  Thép carbon tôi nông; lõi mềm đi ở tiết diện lớn
|  4140 |  Dầu |  55–60 |  28–32 HRC (ram ở 540 °C) |  Hợp kim Cr-Mo tôi sâu; chọn nó cho tiết diện lớn hơn

## Tôi và ram nghĩa là gì và vì sao phải chỉ định?
Tôi và ram nghĩa là tôi thành martensit, rồi nung lại dưới nhiệt độ tới hạn; tôi và ram cao (500–650 °C) tạo ra sorbite ram — thường 28–32 HRC — cân bằng độ bền–độ dai tốt nhất cho trục và bánh răng. Ram luôn đánh đổi độ cứng lấy độ dai: cùng một loại 4140 ra khỏi tôi ở 55–60 HRC, sẽ trải từ 52–57 HRC xuống 24–28 HRC khi nhiệt độ ram tăng từ 205 °C lên 650 °C.
|  Thép |  Dải cung cấp Q&T |  Chỉ sau khi tôi |  Vì sao phải ram
|  1045 |  220–290 HB |  55–60 HRC (nước) |  Martensit chưa ram bị nứt khi làm việc; ram mua lại độ dai với cái giá độ cứng có kiểm soát
|  4140 |  28–34 HRC tôi sẵn |  55–60 HRC (dầu) |  Ram cao ở 500–650 °C tạo sorbite ram — trạng thái mà trục và bánh răng được chỉ định

## 6061-T6 mạnh hơn 6061-O bao nhiêu?
6061-T6 đạt độ bền kéo 310 MPa (45 ksi) so với 125 MPa (18 ksi) của 6061-O — khoảng 2.5× — với giới hạn chảy 276 so với 55 MPa và độ cứng 95 so với 30 HB; nhiệt luyện, chứ không phải hợp kim hóa, tạo ra toàn bộ khác biệt này. Mức tối thiểu tiêu chuẩn nằm cạnh giá trị điển hình: tấm và lá 6061-T6 phải đạt độ bền kéo 290 MPa (42 ksi) và giới hạn chảy 240 MPa (35 ksi), còn 310/276 MPa là giá trị điển hình.
|  Hợp kim và trạng thái |  Độ bền kéo, MPa (ksi) |  Giới hạn chảy, MPa (ksi) |  Độ giãn dài (%) |  Độ cứng (HB) |  Nguồn
|  6061-O |  125 (18) |  55 (8) |  25–27 |  30 |  S7 / S8
|  6061-T4 / T451 |  240 (35) |  145 (21) |  22 |  65 |  S7 / S8
|  6061-T6 / T651 |  310 (45) |  276 (40) |  12–15 |  95 |  S7 / S8

## 6061-T651 có mạnh hơn 6061-T6 không?
Không — cả hai đều có độ bền kéo 310 MPa (45 ksi) và giới hạn chảy 276 MPa. T651 thêm bước kéo giãn dư 1–3% sau khi tôi để khử ứng suất tôi, nên nó giữ kích thước chặt hơn trong quá trình gia công; đó là lý do công việc tấm và panel bắt đầu từ phôi T651.
|  Trạng thái |  Quy trình |  Khác biệt cơ tính |  Tiêu chuẩn áp dụng |  Nguồn
|  O |  Ủ hoàn toàn — nung và làm nguội chậm tới trạng thái mềm nhất |  Độ bền thấp nhất, khả năng tạo hình cao nhất |  ISO 2107; ASTM B209/B221 |  S14 / S19 / S7
|  T4 |  Ủ dung dịch, rồi hóa già tự nhiên ở nhiệt độ phòng |  Độ bền trung bình, vẫn tạo hình được |  ISO 2107; ASTM B209/B221 |  S14 / S15 / S7
|  T6 |  Ủ dung dịch, rồi hóa già nhân tạo tới độ bền đỉnh |  Độ bền cao nhất cho hợp kim này |  ISO 2107; ASTM B209/B221 |  S14 / S15 / S7
|  T651 |  T6 cộng kéo giãn 1–3% để khử ứng suất trước khi hóa già |  Độ bền bằng T6; ổn định kích thước tốt hơn khi gia công |  ISO 2107; ASTM B209/B221 |  S14 / S7 / S24
|  T73 |  Ủ dung dịch, rồi hóa già quá mức theo hai bước |  Độ bền thấp hơn T6; khả năng chống ăn mòn ứng suất tốt hơn nhiều; chủ yếu cho series 7xxx |  AMS 4078; ASTM B209; GB/T 3880 |  S9 / S2

## Trạng thái T73 là gì và khi nào nên chọn?
T73 là trạng thái hóa già quá mức hai bước, được chọn để chống ăn mòn ứng suất trong chi tiết hàng không. Độ bền 7075-T73 có hai cơ sở công bố được giữ thành hai dòng riêng — giá trị điển hình 505 MPa của ASM Handbook và giá trị 460–475 MPa theo tiêu chuẩn tấm ASTM B209 — và hai con số này không bao giờ được lấy trung bình. 6061 không được cung cấp ở T73, đó là lý do 7075 mang các con số này.
|  Cơ sở áp dụng |  Độ bền kéo (MPa) |  Giới hạn chảy (MPa) |  Độ giãn dài (%) |  Độ cứng |  Nguồn
|  7075-T73 — điển hình ASM Handbook (tham chiếu thanh / vật rèn) |  505 |  435 |  13 |  — |  S1 / S2
|  7075-T73 — tấm theo ASTM B209 / AMS 4078, theo chiều dày (spec) |  460–475 |  385–390 |  5–8 |  126–140 HB |  S9
|  7075-T6 — điển hình, để so sánh |  572 (83 ksi) |  503 (73 ksi) |  — |  — |  S7

## Trạng thái hóa già tiêu chuẩn mạnh nhất của 17-4PH là gì?
H900, hóa già ở 482 °C (900 °F) trong 1 giờ, cho độ bền kéo tối thiểu 1,310 MPa (190 ksi), giới hạn chảy 1,170 MPa (170 ksi) và ít nhất 40 HRC — đầu có độ bền cao nhất và độ dai thấp nhất trong ba trạng thái tiêu chuẩn. Mọi giá trị là mức tối thiểu theo tiêu chuẩn thanh, theo ASTM A564 / AMS 5643.
|  Trạng thái |  Nhiệt độ / thời gian hóa già |  Độ bền kéo tối thiểu, MPa (ksi) |  Giới hạn chảy tối thiểu, MPa (ksi) |  Độ giãn dài tối thiểu (%) |  Độ cứng |  Charpy V-notch (ft-lb) |  Nguồn
|  H900 |  482 °C (900 °F) / 1 h |  1,310 (190) |  1,170 (170) |  10 |  ≥40 HRC (điển hình 44) |  10–15 (thấp) |  S3 / S23
|  H1025 |  552 °C (1,025 °F) / 4 h |  1,070 (155) |  1,000 (145) |  12 |  ≥35 HRC (điển hình 38) |  35–45 (trung bình) |  S3 / S23
|  H1150 |  621 °C (1,150 °F) / 4 h |  930 (135) |  725 (105) |  16 |  28–33 HRC (điển hình 33) |  60–80 (cao) |  S3 / S23

## Trạng thái nào của 17-4PH cho độ dai cao nhất?
H1150, hóa già ở 621 °C, giữ độ bền kéo tối thiểu 930 MPa (135 ksi) với độ giãn dài 16% và 28–33 HRC — độ dai Charpy cao nhất trong ba. Từ H900 đến H1150, độ bền kéo giảm khoảng 30% và giới hạn chảy khoảng 38% trong khi độ giãn dài tăng từ 10% lên 16%: nhiệt độ hóa già cao hơn làm thô các pha tiết giàu đồng và đánh đổi độ bền lấy độ dai. Giá trị Charpy là các dải đại diện theo phương dọc, thay đổi theo dạng sản phẩm và hướng.
|  Trạng thái |  Charpy V-notch (ft-lb) |  Độ giãn dài (%) |  Độ cứng |  Dùng tốt nhất cho
|  H900 |  10–15 (thấp) |  10 |  ≥40 HRC |  Chi tiết độ bền cao nhất, không chịu va đập hoặc nhiệt độ siêu thấp
|  H1025 |  35–45 (trung bình) |  12 |  ≥35 HRC |  Trạng thái cân bằng đa dụng
|  H1150 |  60–80 (cao) |  16 |  28–33 HRC |  Chi tiết chịu va đập và nhiệt độ siêu thấp; cũng là lựa chọn hợp quy NACE

## 17-4PH có dùng được cho môi trường khí chua NACE không?
Chỉ H1150 — hoặc H1025 kèm xác minh theo từng mẻ nấu rằng độ cứng thực tế vẫn ở mức bằng hoặc dưới 33 HRC — mới hợp quy theo NACE MR0175 / ISO 15156-3; H900 với mức tối thiểu 40 HRC thì không hợp quy. Quy tắc này dựa trên độ cứng: môi trường khí chua giới hạn độ cứng ở 33 HRC.
|  Trạng thái |  Độ cứng theo spec |  Trạng thái theo NACE MR0175 |  Ghi chú
|  H900 |  ≥40 HRC (điển hình 44) |  Không hợp quy |  Vượt giới hạn 33 HRC của môi trường khí chua rất xa
|  H1025 |  ≥35 HRC (điển hình 38) |  Có điều kiện |  Chỉ khi có xác minh theo từng mẻ nấu rằng độ cứng thực tế vẫn bằng hoặc dưới 33 HRC
|  H1150 |  28–33 HRC (điển hình 33) |  Hợp quy |  Lựa chọn tiêu chuẩn cho môi trường khí chua

## Cách dùng các con số này
- Các giá trị ghi “min” là mức tối thiểu theo tiêu chuẩn áp dụng (ASTM / AMS); giá trị không ghi là điển hình và thay đổi theo dạng sản phẩm, kích thước tiết diện và thực tế vận hành lò — hãy thiết kế theo đúng tiêu chuẩn áp dụng và phiếu thử của nhà máy luyện.
- Độ cứng thép giảm theo kích thước tiết diện (hiệu ứng khối): mức 28–34 HRC của 4140 tôi sẵn chỉ đúng với cỡ thanh được cung cấp, nên hãy kiểm tra tiết diện lớn trên phiếu thử của nhà máy luyện thay vì mặc định giá trị trong catalogue.
- Thông số nhiệt luyện đại diện: 6061 ủ dung dịch 530 °C tôi nước, hóa già nhân tạo T6 ở 160 °C khoảng 18 h hoặc 177 °C khoảng 8 h, ủ về O ở 413 °C; 7075-T73 hóa già hai bước 110 °C trong 8 h cộng 175 °C trong 8 h, sau khi ủ dung dịch ở 475 °C trong 90 min và hóa già tự nhiên 3 ngày.
- Các trạng thái của 17-4PH là cùng một nền đã ủ dung dịch (Condition A sau khi làm nguội từ khoảng 1040 °C) được hóa già ở các nhiệt độ khác nhau — con số H chính là nhiệt độ hóa già tính bằng °F. Thanh dùng ASTM A564/A564M, tấm và lá dùng ASTM A693, chi tiết hàng không dùng AMS 5643/5604; mác tương đương Trung Quốc 05Cr17Ni4Cu4Nb nằm trong GB/T 1220.
- Martensit đã tôi nhưng chưa ram (55–60 HRC ở cả hai loại thép mốc) là nguy cơ với gia công và mài, không phải trạng thái giao hàng — hãy đặt thép ở trạng thái ủ, ủ thường hóa hoặc tôi và ram, rồi để đơn vị nhiệt luyện làm phần còn lại.

## Câu hỏi thường gặp
Độ cứng mong đợi của thép 1045 ủ so với ủ thường hóa là bao nhiêu?Thép 1045 ủ khoảng 160–200 HB (163 HB điển hình), còn 1045 ủ thường hóa đạt khoảng 187 HB với độ bền kéo 640 MPa. Thép 4140 ở trạng thái tôi sẵn, tôi và ram được cung cấp với độ cứng bao nhiêu?4140 tôi sẵn thường ở 28–34 HRC; nhiệt luyện tiêu chuẩn ram ở 540 °C cho 28–32 HRC và độ bền kéo 1,000–1,100 MPa. Thép cứng bao nhiêu ngay sau khi tôi, trước khi ram?Cả 1045 (tôi nước) và 4140 (tôi dầu) đều đạt khoảng 55–60 HRC ngay sau tôi, nhưng martensit chưa ram quá giòn để làm việc. Tôi và ram nghĩa là gì và vì sao phải chỉ định?Tôi cộng ram ở nhiệt độ cao 500–650 °C để tạo sorbite ram, thường 28–32 HRC — cân bằng độ bền–độ dai tốt nhất cho trục và bánh răng. 6061-T6 mạnh hơn 6061-O bao nhiêu?6061-T6 đạt độ bền kéo 310 MPa (45 ksi) so với 125 MPa (18 ksi) của 6061-O — mạnh hơn khoảng 2.5×. 6061-T651 có mạnh hơn 6061-T6 không?Không — cả hai đều có độ bền kéo 310 MPa (45 ksi) và giới hạn chảy 276 MPa; T651 thêm bước kéo giãn 1–3% để khử ứng suất, nên nó giữ kích thước chặt hơn khi gia công. Trạng thái T73 là gì và khi nào nên chọn?Một trạng thái hóa già quá mức hai bước: 7075-T73 cho độ bền kéo 505 MPa theo ASM Handbook (460–475 MPa với tấm theo ASTM B209), được chọn để chống ăn mòn ứng suất. Trạng thái hóa già tiêu chuẩn mạnh nhất của 17-4PH là gì?H900, hóa già ở 482 °C trong 1 giờ: độ bền kéo tối thiểu 1,310 MPa (190 ksi) và ít nhất 40 HRC — với độ dai thấp nhất trong ba trạng thái. Trạng thái nào của 17-4PH cho độ dai cao nhất với chi tiết chịu va đập hoặc nhiệt độ siêu thấp?H1150, hóa già ở 621 °C: độ bền kéo 930 MPa (135 ksi) với độ giãn dài 16% và 28–33 HRC, độ dai Charpy cao nhất trong ba. 17-4PH có dùng được cho môi trường khí chua NACE không?Chỉ H1150, hoặc H1025 đã xác minh theo mẻ nấu với độ cứng tối đa 33 HRC, mới hợp quy theo NACE MR0175; H900 với mức tối thiểu 40 HRC thì không hợp quy.
## Tiêu chuẩn và nguồn tham khảo
- S1 — ASM Metals Handbook, Tập 2 (Properties and Selection: Nonferrous Alloys), ấn bản 10: giá trị điển hình 7075-T73
- S2 — Nghiên cứu đã bình duyệt về vật rèn AA7075 (PMC): trình tự hóa già T73 và các giá trị chuẩn của ASM
- S3 — JN Alloys, nhiệt luyện 17-4PH: dữ liệu trạng thái H900 / H1025 / H1150 (đã đối chiếu với mức tối thiểu của ASTM A564)
- S4 — Nifty Alloys, nhiệt luyện thép 4140: bảng ram theo nhiệt độ
- S5 — dữ liệu mác thép 1045 của steelstandart: độ cứng khi ủ, Q&T và ngay sau tôi
- S6 — Phiếu nhà máy luyện đã công bố, thanh thép carbon 1045 độ bền trung bình, cơ tính ủ thường hóa
- S7 — Tech Steel, cơ tính 6061 (UNS A96061): giá trị điển hình theo từng trạng thái và so sánh 7075-T6
- S8 — Weltstahl, bảng dữ liệu nhôm 6061: cơ tính điển hình
- S9 — Dữ liệu tấm và lá 7075-T73 / T7351: cơ tính theo chiều dày (cơ sở ASTM B209)
- S14 — ISO 2107, ký hiệu trạng thái nhôm (GB/T 16475 là bản tương đương Trung Quốc); S15 — phân loại nhôm của AZoM; S19 — GB/T 16475; S24 — hướng dẫn trạng thái nhôm (thực hành kéo giãn T651)
- S21 / S22 — dữ liệu trạng thái ủ của 1045 (The World Material; dữ liệu nhà máy luyện SAE 1045); S23 — bảng tóm tắt Alloy 17-4PH: độ cứng và dải Charpy
- Các tiêu chuẩn áp dụng mang những mức tối thiểu chịu lực: ASTM A564/A564M, ASTM A693, ASTM B209/B221, AMS 4078/5643/5604, ISO 2107, SAE J412, GB/T 16923, GB/T 16924, GB/T 7232, GB/T 1220, NACE MR0175 / ISO 15156-3
- MatWeb bị loại (robots.txt chặn truy cập tự động); bảng dữ liệu của nhà phân phối chỉ có cột giá trị điển hình, còn mức tối thiểu theo spec được trích từ bản gốc ASTM / AMS / GB

## Trang liên quan
- [/wiki/reference/hardness-conversion/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/hardness-conversion/)— Bảng nhanh cùng bộ: quy đổi giữa các thang độ cứng HB, HRC và HV
- [/wiki/reference/cutting-parameters/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/cutting-parameters/)— Bảng nhanh cùng bộ: tốc độ cắt và bước tiến để chạy sau khi đã chốt trạng thái nhiệt luyện
- [/wiki/reference/material-density/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/material-density/)— Bảng nhanh cùng bộ: khối lượng riêng để ước tính trọng lượng và chi phí vật liệu

## Tải bảng này
- [CSV ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/download?slug=heat-treatment-conditions&format=csv&lang=en)
- [JSON ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/download?slug=heat-treatment-conditions&format=json&lang=en)
- [Markdown ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/heat-treatment-conditions/index.md)
