# So sánh các phương pháp kiểm tra CNC: CMM, NDT và PMI

> Mười bảy phương pháp đo lường và NDT được so sánh theo khả năng hình học, độ chính xác, cấp chi phí, thời gian chu kỳ và chứng nhận năng lực, kèm ví dụ đã tính cho CMM và UT.

https://www.sinbo-machining.com/vi/wiki/reference/inspection-methods/

---

## Trong trang này

- So sánh các phương pháp kiểm tra (17 phương pháp; cấp chi phí do ban biên soạn đánh giá)
- Cần CMM độ chính xác bao nhiêu để kiểm chứng ghi chú vị trí ±0.02 mm?
- Thước kẹp có kiểm chứng được vị trí thực GD&T không?
- Một lần kiểm tra CMM FAI đầy đủ mất bao lâu mỗi chi tiết?
- Quét ánh sáng xanh có thể thay CMM để ký duyệt GD&T không?
- Thử Rockwell trên xưởng chính xác tới đâu?
- Siêu âm có tìm thấy vết nứt ở chiều sâu bao nhiêu?
- Vì sao khách hàng loại phương pháp hạt từ trên cái giá nhôm?
- XRF kiểm chứng được gì trên vật liệu đầu vào?
- Thử rò rỉ helium nhạy đến mức nào?
- Số giờ phun muối có chứng minh được tuổi thọ ngoài trời không?
- Những báo cáo nào chứng minh năng lực kiểm tra của nhà cung cấp?
- Khi nào chi tiết cần làm FAI đầy đủ lần nữa?
- Số đọc vị trí lỗ 0.092 mm có thực sự ngoài dung sai tại Ø0.05 không?
- Làm thế nào chứng minh trục Ø120 mm 4140 tôi ram không có vết nứt bên trong?
- Cách dùng các con số này
- Câu hỏi thường gặp
- Tiêu chuẩn và nguồn
- Trang liên quan
- Tải bảng này

---

# So sánh các phương pháp kiểm tra CNC

Mười bảy phương pháp đo lường và NDT được so sánh theo khả năng hình học, độ chính xác, cấp chi phí, thời gian chu kỳ và chứng nhận năng lực, kèm ví dụ đã tính cho CMM và UT.

## So sánh các phương pháp kiểm tra (17 phương pháp; cấp chi phí do ban biên soạn đánh giá)

| Phương pháp | Đo được (phạm vi GD&T) | Độ chính xác / dải đo | Cấp chi phí | Chu kỳ mỗi chi tiết | Phá hủy? | Chứng nhận người vận hành | Phát hiện | Tiêu chuẩn | Nguồn |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| CMM, bridge (touch-trigger / scanning) | kích thước, vị trí, độ phẳng, độ tròn, độ vuông góc, độ song song, độ đồng tâm, biên dạng — GD&T 3D đầy đủ | MPE ±(1.7–2.5 + L/250–300) µm; high-end ±(0.6 + L/1000) µm; to ~1 m class | 5 | 3–15 min | không | báo cáo hiệu chuẩn ISO 10360 + người đo hiểu GD&T | mọi độ lệch hình học; đầu dò không tìm thấy được khoảng rỗng bên trong | ISO 10360-2; ASME B89.4.1 | S1–S5 |
| Blue-light / laser 3D scanning | biên dạng bề mặt, khớp tốt nhất 3D, bản đồ độ lệch toàn trường | point 0.017–0.05 mm; volumetric 0.02–0.1 mm | 4 | 1–4 min (scan + align) | không | trung bình; kỹ năng lưới/căn chỉnh | độ lệch dạng trên toàn bộ bề mặt; tầm ngắm hạn chế phần undercut; hốc bên trong không tới được | VDI/VDE 2634 Part 3 | S9, S10 |
| Profile projector (optical comparator) | biên dạng 2D, bán kính, góc, bước, vị trí thực 2D, cạnh | ±(1.5–2.5 + L/100) µm; magnification ±0.1%; stage 203 × 102 mm typ. | 2 | 15 s–2 min | không | thấp; đào tạo thị sai/xác định cạnh | độ lệch đường bao 2D, bavia, biên dạng ren; không có chiều sâu hay độ nhám | Mitutoyo PJ/PH specs | S6–S8 |
| Vision measuring machine (VMM) | kích thước 2D, vị trí, chi tiết nhỏ, số lượng chi tiết lớn | ±(0.8–1.5) µm | 3 | 10–60 s auto | không | thấp–trung bình; lập trình một lần, người vận hành chạy | hình học 2D trên chi tiết nhỏ/phẳng; các đặc trưng xác định bằng cạnh | Mitutoyo QV specs | S6 |
| Calipers | kiểm nhanh kích thước tuyến tính (ngoài/trong/chiều sâu/bậc) | ±0.02–0.04 mm | 1 | seconds | không | không cần (phổ cập trên xưởng) | lỗi kích thước thô; không dùng cho GD&T | ISO 13385-1 class | S6 |
| Outside micrometer | đường kính, chiều dày | ±0.001–0.003 mm | 1 | seconds | không | thấp | độ lệch đường kính/chiều dày; cần mặt đo đã lap | ISO 3611 | S6 |
| Height gauge on surface plate | bậc chiều cao, so sánh 1D, gạch vạch | ±0.003–0.008 mm | 1 | < 1 min | không | thấp | lỗi chiều cao/bậc; độ đảo khi gắn cần rãi | Mitutoyo indicator class | S6 |
| Surface roughness tester (Ra/Rz stylus) | Ra, Rz, Rt theo ISO 4287 | ±0.5–2% of reading; resolution 0.001 µm; a 2 µm tip cannot resolve features below about 4 µm | 1 | 30 s per trace | tiếp xúc nhưng không gây hại | thấp; đào tạo cutoff/lọc | độ lệch kết cấu bề mặt; không đo được dạng | ISO 4287; JIS B 0601 | S6 |
| Hardness — Rockwell (HRB/HRC) | độ cứng khối (đại diện cho độ bền / xử lý nhiệt) | ±0.5 HRC bench class; loads 60/100/150 kgf | 1 | < 1 min per indent | còn lại vết lõm nhỏ (bán phá hủy với bề mặt thẩm mỹ) | thấp; đào tạo quy trình ASTM E18 | trạng thái xử lý nhiệt sai; điểm mềm; thiếu lớp thấm | ASTM E18 / ISO 6508 | S15, S16 |
| Hardness — Brinell (HB) | độ cứng khối trên chi tiết thô/lớn | 10 mm WC ball, 500/3000 kgf, 15 s; best on castings/forgings | 1 | about 1 min | vết lõm nhìn thấy được (lớn hơn HRC) | thấp | nhầm mác so với HB kỳ vọng; trạng thái tôi ram | ASTM E10 / ISO 6506 | S15, S16 |
| Hardness — Vickers/Knoop micro (HV/HK) | chiều sâu lớp thấm (CHD), tiết diện mỏng, mặt cắt lớp phủ | loads 10 gf–10 kgf; lab method | 2 | sample-prep dependent (minutes) | cắt + đánh bóng mặt cắt — phá hủy chi tiết | trung bình (chuẩn bị mẫu kim typu học) | chiều sâu lớp thấm ngoài quy cách; khử cacbon | ASTM E92/E384; ISO 6507 | S15, S16 |
| Ultrasonic testing (UT, incl. PAUT/TOFD) | khuyết tật bên trong, chiều dày tường, thiếu ngấu | 1–5 MHz; penetration 100–300 mm; TOFD depth ±0.5 mm on 25 mm wall; finds tight cracks < 0.1 mm | 3 | minutes per weld/joint | không | ASNT Level II theo SNT-TC-1A / CP-189 / ISO 9712 | vết nứt, khoảng rỗng, LOF, tạp chất bên trong, hao hụt chiều dày | ASTM E428/E317; EN 1714; ASME Sec V; AMS 2632 | S11, S12 |
| Magnetic particle testing (MT) | vết nứt bề mặt và sát bề mặt trên chi tiết sắt từ | cracks below the 1.6 mm class band (A903 MT column); dry/wet, visible/fluorescent | 1 | minutes | không (có cần khử từ/làm sạch) | ASNT Level I/II; NAS 410 cho hàng không | vết nứt do mài, mỏi và tôi; đường ghép | ASTM E709; E1444 (aero); ISO 9934 | S13, S14, S24 |
| Liquid penetrant testing (PT) | vết nứt mở ra bề mặt, mọi vật liệu kể cả phi sắt | pairs with MT on castings (MT below 1.6 mm, PT complementary); fluorescent more sensitive than visible | 1 | 15–60 min (dwell incl.) | không (cặn có thể làm sạch) | ASNT Level I/II | vết nứt bề mặt, lỗ rỗ mở ra, đường ghép — kể cả nhôm và thép không gỉ austenit | ASTM E165/E1417 | S14 |
| Radiographic testing (RT / X-ray) | khoảng rỗng, rỗ khí, tạp chất bên trong, chiều sâu ngấu hàn | volume defects by density contrast; thickness limit set by energy (typ. ≤ 100 mm steel; Co-60/linac beyond) | 4 | 10–30 min per exposure | không (nguy cơ phóng xạ cho người vận hành, không phải chi tiết) | ASNT Level II; giấy phép an toàn phóng xạ (tùy nơi làm việc) | rỗ khí, co ngót, xỉ, LOF (khuyết tật phẳng nhạy với góc) | ASTM E94; EN 17635; ASME Sec V | S11 |
| Salt-spray cabinet (NSS) | khả năng chống ăn mòn của lớp phủ | 5% NaCl, 35 °C per ASTM B117 / ISO 9227; screening only | 2 | 24–1000+ h cabinet (parallel batch) | có, với mẫu thử (phơi bầy làm hỏng lớp hoàn thiện) | thấp; vận hành buồng thử | hỏng lớp phủ: khởi phát gỉ trắng/đỏ, phồng, chảy lan | ASTM B117; ISO 9227 | batch1 T3 table (caliber cross-reference) |
| PMI — OES spark / XRF / helium leak test | thành phần hóa học (OES mọi nguyên tố kể cả C; XRF không có C); độ kín | OES 0.01% class (carbon weak — LECO combustion better); XRF portable non-destructive; helium MSD 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, response < 1 s | OES/XRF 2; helium 3 | OES/XRF seconds; helium minutes | OES để lại vệt tia lửa (nhẹ); XRF và helium không phá hủy | đào tạo thiết bị OES/XRF + quy trình PMI; đào tạo chân không helium | nhầm mác, hóa học nguyên liệu ngoài quy cách, tốc độ rò rỉ vượt giới hạn | ASTM E415/E1086/E572; API RP 578; helium: vendor nameplate | S20–S23 |

> **Cách đọc bảng này.** Cấp chi phí 1 (thấp nhất) đến 5 (cao nhất) là điểm đánh giá do ban biên soạn tổng hợp từ các mốc chi phí thiết bị đã công bố (CMM cỡ $215K, scanner cỡ $142K, máy chiếu cỡ $48.5K) — không phải giá trị tiêu chuẩn. Cột GD&T liệt kê các đặc trưng ASME Y14.5 / ISO 1101 mà phương pháp đánh giá được. Số giờ phun muối là so sánh sàng lọc, không phải tuổi thọ ngoài trời (cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ). Tốc độ rò rỉ helium là giá trị ghi trên danh hiệu thiết bị, với tiêu chí cấp phương pháp thận trọng được ghi nhận trong phần xung đột.

## Cần CMM độ chính xác bao nhiêu để kiểm chứng ghi chú vị trí ±0.02 mm?

Máy CMM cầu tại ±(1.7–1.9 + L/300) µm xử lý được với biên khoảng 7:1 — tại 300 mm MPE khoảng ±2.7–2.9 µm so với vùng dung sai 20 µm, nằm trong dải kinh nghiệm 4–10:1. Hãy định tuyến từng mục đích bằng ma trận dưới đây trước khi đặt lịch máy.

| Mục đích kiểm tra | Phương pháp chính | Sàng lọc nhanh | Vô dụng / kém hiệu quả | Mốc độ chính xác |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| Size + full GD&T (position/profile/flatness) | CMM | blue-light scan (full profile fields) | thước kẹp không đánh giá được GD&T | MPE ±(1.7 + L/300) µm |
| Small 2D profile / thin deformable parts | projector / VMM | — | đầu dò tiếp xúc làm biến dạng tường mỏng | ±(1.5 + L/100) µm |
| Surface roughness Ra/Rz | stylus roughness tester | — | CMM và máy chiếu không đo được độ nhám | ±0.5–2% of reading |
| Heat-treat condition check | Rockwell HRC (batch sampling) | Brinell (rough large parts) | độ cứng một mình không xác định được mác | ±0.5 HRC |
| Case depth (carburized/nitrided) | Vickers micro section | — | độ cứng vĩ mô (HRC/HB) không thấy được lớp phủ | CHD per ISO 2639 |
| Internal flaws (cracks/voids/LOF) | UT incl. PAUT/TOFD | RT (best on volume defects) | MT/PT chỉ thấy các lỗ mở ra bề mặt | TOFD depth ±0.5 mm per 25 mm |
| Surface cracks (ferromagnetic) | MT | PT (only option for non-ferromagnetic) | UT vùng gần che khuất bề mặt | MT below the 1.6 mm class |
| Coating corrosion comparison | NSS salt spray | — | giờ buồng thử ≠ tuổi thọ ngoài trời (ISO 10683) | endpoint must state white vs red rust |
| Grade / mix-up verification (incoming) | OES (carbon matters) or XRF (no carbon) | spark test (shop qualitative) | XRF không thấy được cacbon — không tách được 304 khỏi 304L | OES 0.01% class |
| Hermeticity | helium mass spectrometry | pressure decay (coarse leaks) | phương pháp bong bóng chỉ định vị được rò rỉ lớn | 5×10⁻¹² Pa·m³/s class |

## Thước kẹp có kiểm chứng được vị trí thực GD&T không?

Không — độ chính xác ±0.02–0.04 mm của thước kẹp chỉ đủ cho kích thước tuyến tính; vị trí cần CMM (cấp ±(1.7 + L/300) µm). Dụng cụ tay vẫn có giá trị ở những gì chúng thực sự giải quyết được:

| Dụng cụ tay | Độ chính xác | Những gì nó thực sự giải quyết được |
| --- | --- | --- |
| Calipers | ±0.02–0.04 mm | kiểm nhanh kích thước tuyến tính ngoài/trong/chiều sâu/bậc — không có GD&T |
| Outside micrometer | ±0.001–0.003 mm | đường kính và chiều dày |
| Height gauge | ±0.003–0.008 mm | bậc chiều cao; độ đảo khi gắn cần rãi |
| Stylus roughness tester | ±0.5–2% of reading | chỉ Ra/Rz — không phải dạng, không phải kích thước |

## Một lần kiểm tra CMM FAI đầy đủ mất bao lâu mỗi chi tiết?

Dự kiến 3–15 phút mỗi chi tiết trên CMM cầu — 14 phút là điển hình cho chi tiết có 7 bán kính R0.15 ± 0.02 và lỗ bậc. Sàng lọc trước bằng máy chiếu biên dạng (dưới 90 s mỗi chi tiết) rút ngắn hàng chờ CMM; rút ngắn bao nhiêu tùy điều độ của bạn — coi đó là ước lượng biên soạn của xưởng, không phải số liệu nguồn.

| Mốc thời gian / chi phí | Giá trị | Trạng thái |
| --- | --- | --- |
| Bridge CMM cycle | 3–15 min per part | dải đã công bố |
| Landing-gear bushing case: 7 radii R0.15 ± 0.02 + stepped bore | 14 min per part | trường hợp từ nguồn |
| Projector pre-screen | under 90 s per part | đã công bố |
| CMM queue-time reduction from pre-screening | scheduling-dependent (editorial estimate) | không có số liệu nguồn — thay thế có chủ đích cho một khẳng định không có nguồn |
| CMM equipment anchor | $215K class | bảng TCO |
| Scanner equipment anchor | $142K class | bảng TCO |
| Projector equipment anchor | $48.5K class | bảng TCO |

## Quét ánh sáng xanh có thể thay CMM để ký duyệt GD&T không?

Không dùng cho vị trí của đặc trưng bên trong — scanner đạt độ chính xác điểm 0.017–0.05 mm và cho bản đồ biên dạng toàn trường, nhưng tầm ngắm hạn chế lỗ mù. Hãy dùng cho biên dạng bề mặt; giữ CMM cho chuẩn và vị trí thực.

| Cấp scanner | Độ chính xác công bố | Ghi chú |
| --- | --- | --- |
| GOM Scan 1 | 0.017 mm single point | tiêu chuẩn đo lường VDI/VDE 2634 Phần 3 |
| ATOS Q | 0.02 mm class | giá trị định mức thế hệ hiện tại |
| Handheld laser | 0.02 mm class | tầng công nghiệp nhập khẩu |
| ATOS (2010 lab data) | 0.002–0.02 mm, single frame 1 s | dải rộng thế hệ cũ giữ để tham chiếu |

## Thử Rockwell trên xưởng chính xác tới đâu?

±0.5 HRC trên máy đo bàn ở 60/100/150 kgf — đủ để kiểm tra dải 4140 tiền tôi 28–34 HRC, nhưng độ cứng không tự xác định được mác. Ba phương pháp phân công công việc:

| Phương pháp | Phân công công việc | Tiêu chuẩn |
| --- | --- | --- |
| Rockwell (HRB/HRC) | kiểm tra độ cứng theo lô cho chi tiết đã xử lý nhiệt | ASTM E18 / ISO 6508 |
| Brinell (HB) | chi tiết thô, lớn: vật đúc và vật rèn | ASTM E10 / ISO 6506 |
| Vickers/Knoop micro (HV/HK) | chiều sâu lớp thấm (CHD), tiết diện mỏng, lớp phủ — mặt cắt phá hủy | ASTM E92/E384 / ISO 6507 |

## Siêu âm có tìm thấy vết nứt ở chiều sâu bao nhiêu?

UT thông thường xuyên được 100–300 mm thép ở 1–5 MHz, và TOFD định cỡ chiều sâu vết nứt tới ±0.5 mm trên tường 25 mm — MT và PT chỉ thấy bề mặt. Kiểm tra chiều dày tường: echo tường sau 3.4 µs với tốc độ 5,850 m/s đọc ra 9.94 mm.

| Tham số | Giá trị | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| Frequency band | 1–5 MHz conventional | S11 |
| Penetration in steel | 100–300 mm | S11 |
| TOFD depth sizing | ±0.5 mm on a 25 mm wall | S11 |
| Tight crack detection | below 0.1 mm | S11 |
| Thin-material spec | 0.5–12.7 mm at 2.0–10.0 MHz | S12 |
| Wall-thickness formula | 5,850 m/s × 3.4 µs ÷ 2 = 9.94 mm | S11 |
| Qualification | ASNT Level II (SNT-TC-1A / CP-189 / ISO 9712) | S24 |

## Vì sao khách hàng loại phương pháp hạt từ trên cái giá nhôm?

MT chỉ hiệu quả trên vật liệu sắt từ (phạm vi ASTM E709) — với nhôm và thép không gỉ austenit, phương pháp vết nứt bề mặt là kiểm tra thẩm dịch (ASTM E165). Sự phân chia nghiệm thu vật đúc khiến người mua hay nhầm:

| Phương pháp | Phạm vi bao phủ | Nguồn |
| --- | --- | --- |
| MT | chi tiết sắt từ; phát hiện vết nứt dưới dải cấp 1.6 mm | S13, S14 |
| PT | mọi vật liệu; bổ sung cho nhau trên 1.6 mm với vật đúc — phân công công việc, không phải xung đột | S14 |

## XRF kiểm chứng được gì trên vật liệu đầu vào?

Đầy đủ hóa học hợp kim trừ cacbon — nên XRF không tách được 304 khỏi 304L. Hãy thêm OES tia lửa (cacbon cấp 0.01%) hoặc yêu cầu chứng từ nhà máy khi cacbon quan trọng; thử rò rỉ helium nằm cùng hộp công cụ kiểm chứng đầu vào:

| Dụng cụ PMI | Điểm mạnh | Giới hạn |
| --- | --- | --- |
| XRF | cầm tay, không phá hủy, vài giây mỗi lần đọc | không phát hiện được cacbon |
| Spark OES | mọi nguyên tố kể cả cacbon ở cấp 0.01% | để lại vệt tia lửa nhỏ; thiết bị để bàn |
| LIBS | cầm tay; sàng lọc nhanh | độ chính xác thấp hơn OES cho chứng nhận |
| Carbon (LEEC combustion) | cacbon chính xác khi OES ở vùng biên | phá hủy mẫu |
| Helium MSD leak test | 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, phản hồi dưới 1 s | độ nhạy danh hiệu, không phải bảo đảm của phương pháp |

## Thử rò rỉ helium nhạy đến mức nào?

Máy dò rò rỉ helium phổ khối phân giải được 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s trong vài giây — sàn của thử suy giảm áp suất thô hơn nhiều bậc độ lớn. Tiêu chí 10⁻⁹ thấy ở nơi khác là con số cấp phương pháp thận trọng; trang này trích giá trị danh hiệu thiết bị và ghi nhận sự khác biệt.

| Tiêu chí | Độ nhạy | Cách đọc |
| --- | --- | --- |
| Instrument nameplate (MSD) | 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, response < 1 s | cấp cao cấp của nhà cung cấp (S22, nguồn UGC; ghi nhận là giá trị danh hiệu) |
| Conservative method-level | 10⁻⁹ Pa·m³/s order | S23; có thể mô tả cả hệ thống chứ không chỉ máy dò |
| Pressure decay / bubble | orders of magnitude coarser | phụ thuộc thể tích và nhiệt độ; không có sàn cố định (khoảng trống đã công bố) |

## Số giờ phun muối có chứng minh được tuổi thọ ngoài trời không?

Không — số giờ ASTM B117 là so sánh sàng lọc; ISO 10683 nêu rõ kết quả gia tốc không thể liên hệ trực tiếp với sử dụng thực tế. Cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ, đối chiếu chéo:

| Tham số | Giá trị |
| --- | --- |
| Electrolyte | 5% NaCl solution |
| Cabinet temperature | 35 °C |
| Solution pH | 6.5–7.2 |
| Collection rate | 1–2 mL per 80 cm² per hour |
| Meaning | screening comparison — not outdoor service life |

## Những báo cáo nào chứng minh năng lực kiểm tra của nhà cung cấp?

Chứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm, danh sách dụng cụ đo với chứng chỉ truy vết ISO/IEC 17025, và chứng chỉ ASNT Level II của người vận hành NDT bao phủ phần lớn audit của người mua. Hãy lắp ráp theo từng tình huống:

| Tình huống | Bằng chứng kích thước | Bằng chứng vật liệu / quy trình | Sản phẩm bàn giao |
| --- | --- | --- | --- |
| AS9102 full FAI (new part number) | Báo cáo CMM cho mọi đặc trưng + bản vẽ ballooned (Form 3) | MTR/CoC + chứng từ nhiệt luyện/mạ/NDT (Form 2) | Form 1 + 2 + 3 + bản vẽ ballooned |
| AS9102 delta FAI (revision / machine / supplier change) | kiểm lại chỉ các đặc trưng bị ảnh hưởng | chứng từ chỉ cho các quy trình đã thay đổi | Form 3 delta tham chiếu FAIR gốc |
| PPAP Level 3 (automotive) | báo cáo kích thước + MSA / gauge R&R | báo cáo thử vật liệu / hiệu năng | PSW + bộ hồ sơ 18 phần tử, Cpk ≥ 1.67 cho các đặc trưng chủ chốt |
| Buyer capability audit | chứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm + danh sách dụng cụ truy vết 17025 | chứng chỉ ASNT Level II + nhà cung cấp quy trình đặc biệt được phê duyệt | một bộ hồ sơ bao phủ phần lớn audit |

## Khi nào chi tiết cần làm FAI đầy đủ lần nữa?

AS9102 Rev C kích hoạt FAI đầy đủ khi có số hiệu chi tiết mới, thay đổi thiết kế fit/form/function, thay đổi quy trình hoặc nhà cung cấp, hoặc gián đoạn sản xuất quá hai năm — và sau gián đoạn hai năm tiêu chuẩn cho phép FAI đầy đủ hoặc delta, nên hãy chốt xem khách hàng yêu cầu loại nào.

| Kích hoạt | Phạm vi FAI |
| --- | --- |
| New part number | FAI đầy đủ |
| Design change affecting fit, form or function | FAI đầy đủ (hoặc delta theo thỏa thuận) |
| Process or supplier change | FAI delta cho các đặc trưng bị ảnh hưởng |
| Production lapse over two years | FAI đầy đủ hoặc delta theo AS9102 Rev C — xác nhận loại nào với khách hàng |
| Revision | AS9102 Rev C, công bố 2023-06 |

## Số đọc vị trí lỗ 0.092 mm có thực sự ngoài dung sai tại Ø0.05 không?

Đúng — và phép tính ngân sách chính là thứ chấm dứt tranh luận. Độ bất định chuẩn kết hợp là √(6² + 4² + 5² + 3²) = √86 ≈ 9.3 µm (k = 1); theo tiêu chí mở rộng của nguồn thì U(k=2) ≈ ±0.018 mm. Dù theo cách nào thì 0.092 − 0.018 = 0.074 mm vẫn vượt biên bố 0.025 mm — độ lệch đứng vững, đó không phải sai số đo.

| Bước | Hạng mục | Giá trị | Ghi chú |
| --- | --- | --- | --- |
| 1 | CMM MPE at L = 200 mm | ±(1.9 + 200/300) ≈ ±2.57 µm | thông số cấp Zeiss Contura (S4/S5) |
| 2 | Combined standard uncertainty u_c (k=1) | √(6² + 4² + 5² + 3²) = √86 ≈ 9.3 µm | đầu dò 6 + thước 4 + nhiệt 5 + dựng gá 3, tổng bình phương căn (ngân sách S3, giá trị theo µm) |
| 3 | Expanded uncertainty U (k=2) | ≈ ±0.018 mm | 2 × u_c, theo chính tiêu chí U(k=2) = ±0.018 mm của nguồn |
| 4 | Verdict | 0.092 − 0.018 = 0.074 mm > 0.025 mm | ngoài dung sai đứng vững theo cả hai tiêu chí — tranh luận chỉ có ý nghĩa sát biên (ISO 14253-1) |
| 5 | Fitting requirement | ≥ 16 points, least-squares cylinder; 3-point method amplifies 4.3× | thực hành kiểm chứng S3 |

## Làm thế nào chứng minh trục Ø120 mm 4140 tôi ram không có vết nứt bên trong?

UT, không phải RT hay MT: MT/PT chỉ thấy bề mặt, còn thanh đặc cần RT năng lượng cao mà lại bỏ sót khuyết tật phẳng. Hãy chạy dọc chùm thẳng cộng ngang chùm nghiêng ở 2–5 MHz, đánh giá theo ASME Sec V với người vận hành ASNT Level II.

| Bước | Hạng mục | Giá trị |
| --- | --- | --- |
| 1 | Method elimination | MT/PT surface-only; RT needs high energy, insensitive to planar flaws |
| 2 | Frequency selection | 2–5 MHz (fine-grained forging); 0.5–12.7 mm thin stock per AMS 2632 at 2.0–10.0 MHz |
| 3 | Wall-thickness check | 5,850 m/s × 3.4 µs ÷ 2 = 9.94 mm |
| 4 | Acceptance caliber | crack-like (planar) indications evaluated per ASME Sec V; pressure-boundary forgings typically zero tolerance |
| 5 | Personnel | ASNT Level II; report bound to the day's calibration status |

## Cách dùng các con số này

- Cấp chi phí 1–5 là điểm đánh giá biên soạn từ các mốc TCO đã công bố (CMM cỡ $215K, scanner cỡ $142K, máy chiếu cỡ $48.5K) — không phải giá trị tiêu chuẩn và không phải báo giá.
- Việc rút ngắn thời gian chờ CMM nhờ sàng lọc trước bằng máy chiếu được nói rõ là ước lượng biên soạn phụ thuộc điều độ: không có số liệu nguồn cho điều này, và một khẳng định phần trăm không có nguồn đã bị loại khỏi trang khi kiểm chứng.
- Số học bất định: kết hợp các ngân sách thành phần bằng tổng bình phương căn tại k = 1, rồi nhân 2 cho U(k=2) mở rộng ~95% — trích kết quả k=1 làm U là lỗi báo cáo kinh điển.
- Đánh giá GD&T: chỉ CMM bao phủ mọi đặc trưng 3D; máy chiếu và VMM là thiết bị 2D, thước kẹp và panme không đánh giá được GD&T, và máy đo nhám không thấy được dạng.
- Phân công NDT: MT chỉ cho bề mặt sắt từ (nhôm và mác austenit chuyển sang PT), UT cho bên trong và định cỡ chiều sâu, RT cho khuyết tật thể tích nhưng nhạy góc với khuyết tật phẳng, XRF mù cacbon.
- Số giờ phun muối là con số sàng lọc, không phải tuổi thọ ngoài trời — điểm kết thúc (gỉ trắng hay gỉ đỏ) phải được nêu rõ, cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ.
- Quy trình nghiệm thu GB/T 16857.2-2017 chỉ được trích theo số hiệu tiêu chuẩn (tương đương ISO 10360-2); chính bài kiểm tra nghiệm thu ISO 10360-2 là 5 chiều dài × 7 hướng × 3 lần lặp = 105 điểm.
- Độ nhạy rò rỉ của phương pháp suy giảm áp suất và bong bóng không có sàn cố định để trích dẫn (phụ thuộc thể tích/nhiệt độ) — khoảng trống đã công bố, chỉ xếp hạng định tính.

## Câu hỏi thường gặp

### Cần CMM độ chính xác bao nhiêu để kiểm chứng ghi chú vị trí ±0.02 mm?

Máy CMM cầu tại ±(1.7–1.9 + L/300) µm xử lý được với biên khoảng 7:1 — MPE khoảng ±2.7–2.9 µm tại 300 mm so với vùng 20 µm.

### Thước kẹp có kiểm chứng được vị trí thực GD&T không?

Không — độ chính xác ±0.02–0.04 mm của thước kẹp chỉ đủ cho kích thước tuyến tính; vị trí cần CMM.

### Một lần kiểm tra CMM FAI đầy đủ mất bao lâu mỗi chi tiết?

Dự kiến 3–15 phút mỗi chi tiết trên CMM cầu — 14 phút là điển hình cho chi tiết 7 bán kính, lỗ bậc; sàng lọc trước bằng máy chiếu dưới 90 s rút ngắn hàng chờ một lượng tùy điều độ (ước lượng biên soạn).

### Quét ánh sáng xanh có thể thay CMM để ký duyệt GD&T không?

Không dùng cho vị trí đặc trưng bên trong — scanner đạt 0.017–0.05 mm nhưng phụ thuộc tầm ngắm; giữ CMM cho chuẩn và vị trí thực.

### Thử Rockwell trên xưởng chính xác tới đâu?

±0.5 HRC trên máy đo bàn ở 60/100/150 kgf — ổn cho dải 28–34 HRC, nhưng độ cứng không xác định được mác.

### Siêu âm có tìm thấy vết nứt ở chiều sâu bao nhiêu?

UT thông thường xuyên được 100–300 mm ở 1–5 MHz; TOFD định cỡ chiều sâu tới ±0.5 mm trên tường 25 mm.

### Vì sao khách hàng loại phương pháp hạt từ trên cái giá nhôm?

MT chỉ hiệu quả trên vật liệu sắt từ (ASTM E709) — nhôm cần kiểm tra thẩm dịch (ASTM E165).

### XRF kiểm chứng được gì trên vật liệu đầu vào?

Đầy đủ hóa học hợp kim trừ cacbon — không tách được 304 khỏi 304L; thêm OES tia lửa (cấp 0.01%) hoặc chứng từ nhà máy khi cacbon quan trọng.

### Thử rò rỉ helium nhạy đến mức nào?

Máy dò helium phổ khối phân giải được 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s trong vài giây; sàn của suy giảm áp suất thô hơn nhiều bậc độ lớn.

### Số giờ phun muối có chứng minh được tuổi thọ ngoài trời không?

Không — số giờ ASTM B117 là so sánh sàng lọc; ISO 10683 nêu rõ kết quả gia tốc không thể liên hệ trực tiếp với sử dụng thực tế.

### Những báo cáo nào chứng minh năng lực kiểm tra của nhà cung cấp?

Chứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm, danh sách dụng cụ truy vết 17025, và chứng chỉ ASNT Level II của người vận hành bao phủ phần lớn audit của người mua.

### Khi nào chi tiết cần làm FAI đầy đủ lần nữa?

AS9102 Rev C: số hiệu chi tiết mới, thay đổi fit/form/function, thay đổi quy trình hoặc nhà cung cấp, hoặc gián đoạn sản xuất quá hai năm — các trường gián đoạn có thể là FAI đầy đủ hoặc delta tùy yêu cầu khách hàng.

## Tiêu chuẩn và nguồn

- S1 — CNC57, các chỉ số nghiệm thu CMM ISO 10360 / JIS B7440 (7 hướng × 5 chiều dài × 3 lần lặp = 105 điểm)
- S2 — GB/T 16857.2-2017 / ISO 10360-2 (các tiêu chuẩn kiểm tra nghiệm thu tương đương, chỉ trích theo số hiệu — URL của bản liệt kê gốc bị cắt cụt, hạ cấp theo kiểm chứng)
- S3 — TestGageInsight, máy đo tọa độ hoạt động thế nào (cầu ±(1.7+L/300), cổng ±(2.5+L/250), Leitz ±(0.6+L/1000); ngân sách bất định 6/4/5/3; U(k=2) ±0.018 mm; các mốc TCO; 16 điểm / 4.3×)
- S4 — JPT Online, thông số CMM Zeiss (MPE 1.9 + L/300 µm)
- S5 — Các danh mục MPE-E ±(1.9 + L/300) µm cấp Zeiss Contura (bản in lại UGC, được củng cố bởi các tờ khai thông số chính thức)
- S6 — Japan Monozukuri Lab, các bảng độ chính xác dụng cụ Mitutoyo (panme, thước kẹp, SJ đo nhám, CRYSTA-Apex, máy chiếu, QUICK VISION)
- S7 — Thông số chính thức máy chiếu biên dạng Mitutoyo PH-A14 (độ phân giải 0.001 mm, ±0.1%/±0.15%, bàn 203 × 102 mm)
- S8 — TestGageInsight, ứng dụng và giới hạn máy chiếu biên dạng (cấp ±(1.5 + L/100), chỉ 2D, 22–48 s mỗi chi tiết)
- S9 — Các tầng độ chính xác scanner công nghiệp (GOM Scan 1 0.017 mm, ATOS Q 0.02 mm; VDI/VDE 2634 Phần 3) — bản in lại hỏi đáp ngành
- S10 — CAS Institute of Advanced Manufacturing, thông số scanner ATOS (0.002–0.02 mm, 1 s mỗi khung hình, máy 2010)
- S11 — Atlantis NDT, hướng dẫn tối thượng kiểm tra siêu âm (1–5 MHz, 100–300 mm, TOFD ±0.5 mm/25 mm, vết nứt kín < 0.1 mm, ASNT Level II)
- S12 — SAE AMS2632C, kiểm tra siêu âm vật liệu mỏng 0.5–12.7 mm ở 2.0–10.0 MHz
- S13 — Trang chính thức ASTM E709-21, hướng dẫn kiểm tra hạt từ
- S14 — ASTM A903/A903M-99(2024), nghiệm thu bề mặt vật đúc thép (MT dưới 1.6 mm, PT bổ sung, 5 cấp nghiệm thu)
- S15 — ZwickRoell, bản đồ tiêu chuẩn thử độ cứng (E18/6508, E10/6506, E92-384/6507, E140)
- S16 — TestMetals, thực hành thử độ cứng (tải E18, E10 3000/500 kgf, micro 10 gf–10 kgf)
- S17 — SteelCalculator, biểu đồ độ cứng thép (220↔19 tới 660↔62; Fu ≈ 3.45 × HB)
- S18 — BalloonPlot, hướng dẫn đầy đủ FAI AS9102 Rev C (Form 1/2/3, ballooning, các kích hoạt)
- S19 — New Tech Metals, AS9102 Rev C (hiệu lực 2023-06-28), FAI với PPAP
- S20 — UTEC, xác định vật liệu chưa biết (độ cứng → tia lửa → OES; OES cấp 0.01%)
- S21 — LGC Standards, hướng dẫn PMI (XRF/OES/LIBS; ASTM E415/E572/E1086/E1999/E2465, API RP 578)
- S22 — Giá trị danh hiệu máy dò rò rỉ helium phổ khối (5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, phản hồi < 1 s) — mục từ bách khoa, ghi nhận là danh hiệu
- S23 — Shangling, các phương pháp thử rò khí (bong bóng / suy giảm áp suất / helium MSD, tiêu chí thận trọng 10⁻⁹)
- S24 — Atlantis NDT, trang ứng dụng ASTM E709 (ASNT Level I/II/III, E1444 hàng không)
- S25 — TestGageInsight, so sánh máy chiếu quang học với CMM và quét laser

## Trang liên quan

- [/vi/wiki/reference/hardness-conversion/](/vi/wiki/reference/hardness-conversion/) — Sibling quick table: hardness scale conversion for the Rockwell/Brinell rows

## Tải bảng này

- CSV — /vi/wiki/reference/download?slug=inspection-methods&format=csv&lang=vi
- JSON — /vi/wiki/reference/download?slug=inspection-methods&format=json&lang=vi
- Markdown — /vi/wiki/reference/inspection-methods/index.md
