# Dung sai chung cho chi tiết CNC: ISO 2768 và các cấp IT

> Dung sai chung ISO 2768 với bốn cấp chính xác, các cấp IT từ IT01 đến IT18, và mỗi quy trình CNC giữ được gì — kèm cấp nên ghi trên bản vẽ của bạn.

https://www.sinbo-machining.com/vi/wiki/reference/standard-tolerances/

---

## Nội dung trang này

- Dung sai chung ISO 2768-1 cho kích thước dài (mm)
- Nên chỉ định cấp chính xác nào
- Cấp IT — một con số dung sai nghĩa là gì
- Mỗi quy trình CNC thực sự giữ được gì
- Cách dùng các con số này
- Câu hỏi thường gặp
- Tiêu chuẩn & nguồn tham khảo
- Trang liên quan
- Tải bảng này

# Dung sai chung cho chi tiết CNC
Dung sai chung ISO 2768 với bốn cấp chính xác, các cấp IT từ IT01 đến IT18, và mỗi quy trình CNC giữ được gì — kèm cấp nên ghi trên bản vẽ của bạn.
## Dung sai chung ISO 2768-1 cho kích thước dài (mm)

|  Dải kích thước danh nghĩa (mm) |  ISO 2768-f |  ISO 2768-m |  ISO 2768-c |  ISO 2768-v
|  0.5 – 3 |  ±0.05 |  ±0.1 |  ±0.2 |  —
|  3 – 6 |  ±0.05 |  ±0.1 |  ±0.3 |  ±0.5
|  6 – 30 |  ±0.1 |  ±0.2 |  ±0.5 |  ±1.0
|  30 – 120 |  ±0.15 |  ±0.3 |  ±0.8 |  ±1.5
|  120 – 400 |  ±0.2 |  ±0.5 |  ±1.2 |  ±2.5
|  400 – 1000 |  ±0.3 |  ±0.8 |  ±2.0 |  ±4.0
|  1000 – 2000 |  ±0.5 |  ±1.2 |  ±3.0 |  ±6.0
|  2000 – 4000 |  — |  ±2.0 |  ±4.0 |  ±8.0
Cách đọc bảng này. Chọn theo dải kích thước của chính kích thước đó, không theo chi tiết. Ký hiệu tiêu chuẩn: ISO 2768-f (tinh), ISO 2768-m (trung bình), ISO 2768-c (thô), ISO 2768-v (rất thô).
## Nên chỉ định cấp chính xác nào
ISO 2768 đưa ra bốn cấp dung sai chung. Hãy chọn một cấp và ghi vào khung tên hoặc một ghi chú chung — đừng bao giờ để bản vẽ thiếu nó.
|  Cấp |  Mức chính xác |  Dùng điển hình |  Ảnh hưởng chi phí
|  f (tinh) |  Chung cao nhất |  Chi tiết chính xác, mặt lắp ghép không yêu cầu mối ghép cụ thể, yêu cầu thẩm mỹ khắt khe |  +15–30% so với trung bình
|  m (trung bình) |  CNC tiêu chuẩn |  Chi tiết gia công CNC thông thường. Cấp được dùng rộng rãi nhất, phù hợp với phần lớn chi tiết gia công. |  Mức cơ sở
|  c (thô) |  Nới rộng |  Chi tiết kim loại tấm, kết cấu hàn, chi tiết đúc không quan trọng, cụm lắp lớn |  −10–20% so với trung bình
|  v (rất thô) |  Nới rộng nhất |  Kết cấu hàn, chi tiết đúc thô, chi tiết chế tạo không chính xác, kích thước rất lớn |  −20–35% so với trung bình

## Cấp IT — một con số dung sai nghĩa là gì
Cấp IT là số bậc dung sai giữa hai đầu của dải kích thước. IT1 là mịn nhất, IT18 là thô nhất. Bảng dưới cho dung sai thực tế theo micromet cho từng dải kích thước.
|  Cấp IT |  Ý nghĩa thực tế |  1–3 mm |  6–10 mm |  18–30 mm |  50–80 mm |  120–180 mm |  250–315 mm
|  IT01 |  Chuẩn căn mẫu |  0.3 |  0.4 |  0.6 |  0.8 |  1.0 |  1.2
|  IT0 |  Chuẩn tham chiếu |  0.5 |  0.6 |  0.9 |  1.2 |  1.5 |  2.0
|  IT1 |  Calíp chính xác |  0.8 |  1.0 |  1.5 |  2.0 |  2.5 |  3.0
|  IT2 |  Calíp độ chính xác cao |  1.2 |  1.5 |  2.5 |  3.0 |  4.0 |  5.0
|  IT3 |  Công việc siêu chính xác |  2.0 |  2.5 |  4.0 |  5.0 |  6.0 |  8.0
|  IT4 |  Mài chính xác / EDM dây |  3 |  4 |  6 |  8 |  10 |  13
|  IT5 |  Chế tạo calíp |  4 |  6 |  9 |  13 |  16 |  20
|  IT6 |  Gia công chính xác |  6 |  9 |  13 |  19 |  25 |  32
|  IT7 |  Mối ghép chính xác (ổ, trục) |  10 |  15 |  21 |  30 |  40 |  52
|  IT8 |  Gia công chính xác thông dụng |  14 |  22 |  33 |  46 |  63 |  81
|  IT9 |  Gia công thông dụng (tương đương ISO 2768-m) |  25 |  36 |  52 |  74 |  100 |  130
|  IT10 |  Chính xác trung bình |  40 |  58 |  84 |  120 |  160 |  210
|  IT11 |  Gia công nới rộng |  60 |  90 |  130 |  190 |  250 |  320
|  IT12 |  Gia công rất thô |  100 |  150 |  210 |  300 |  400 |  500
|  IT13 |  Công việc mẫu và thô |  140 |  220 |  310 |  440 |  580 |  740
|  IT14 |  Thô, cấp thấp |  250 |  370 |  520 |  740 |  1000 |  1250
|  IT15 |  Rất thô |  400 |  600 |  840 |  1200 |  1600 |  2000
|  IT16 |  Gần đúng / không chỉ định |  600 |  1000 |  1400 |  2000 |  2600 |  3200
|  IT17 |  Rất gần đúng |  1000 |  1600 |  2400 |  3300 |  4300 |  5300
|  IT18 |  Chế tạo thông thường |  1400 |  2500 |  3500 |  4800 |  6300 |  7600

## Mỗi quy trình CNC thực sự giữ được gì
Dung sai mà một xưởng giữ được phụ thuộc vào quy trình, vật liệu, kích thước và chuỗi dung sai. Đây là các dung sai chúng tôi giữ theo thực hành tiêu chuẩn — cột chính xác cần thêm một nguyên công tinh, cột siêu chính xác cần ngân sách cho mài hoặc EDM.
|  Quy trình |  Tiêu chuẩn (điển hình) |  Chính xác (thêm chi phí) |  Siêu chính xác (chi phí cao) |  Cấp IT tương đương
|  Phay CNC (3 trục) |  ±0.025mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT8 → IT5 → IT3
|  Phay CNC (5 trục) |  ±0.010mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT7 → IT5 → IT3
|  Tiện CNC |  ±0.025mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT8 → IT5 → IT3
|  Tiện Thụy Sĩ |  ±0.010mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT7 → IT5 → IT3
|  Mài phẳng |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  ±0.001mm |  IT5 → IT3 → IT2
|  Doa máy chính xác (jig boring) |  ±0.010mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT7 → IT5 → IT3
|  EDM dây |  ±0.010mm |  ±0.003mm |  ±0.001mm |  IT7 → IT4 → IT2
|  EDM xung |  ±0.015mm |  ±0.005mm |  ±0.002mm |  IT8 → IT5 → IT3

## Cách dùng các con số này
- Hãy ghi cấp trên bản vẽ, ở khung tên hoặc trong một ghi chú chung — “ALL DIMENSIONS PER ISO 2768-m UNLESS OTHERWISE SPECIFIED” (mọi kích thước theo cấp -m trừ khi có quy định khác). Một bản vẽ không có dung sai chung là bản vẽ có hàng chục câu hỏi chưa được trả lời.
- Chỉ dùng ISO 2768 cho các kích thước không có yêu cầu lắp ghép chức năng. Lỗ ổ, bệ trục, rãnh phớt và chốt định vị cần dung sai riêng — ISO 2768-m ở 50 mm là ±0.3 mm, trong khi bệ ổ cần ±0.01 mm hoặc chặt hơn.
- Dải kích thước lấy theo kích thước đang được gán dung sai, không theo kích thước tổng của chi tiết. Một lỗ 2 mm trên tấm 400 mm vẫn thuộc dải 0.5–3 mm.
- Thêm dung sai chung không loại bỏ nhu cầu gán dung sai cho các đặc trưng quan trọng. GD&T và dung sai chung làm việc cùng nhau: dung sai chung bao phủ mọi thứ không được ghi dung sai riêng.
- Chuỗi dung sai cộng dồn. Năm đặc trưng mỗi đặc trưng giữ ±0.1 mm có thể cộng thành ±0.5 mm ở mức cụm lắp, đó là lý do phép tính chuỗi dung sai phải nằm trong bộ hồ sơ bản vẽ với các cụm lắp dung sai chặt.

## Câu hỏi thường gặp
Nên chỉ định ISO 2768-f, -m hay -c?ISO 2768-m là mặc định cho chi tiết gia công CNC và là cấp hầu hết xưởng mong đợi. Chỉ dùng -f khi chi tiết thực sự cần dung sai chung chặt hơn và bạn đã chấp nhận chi phí, còn -c cho công việc kết cấu không quan trọng. -v dành cho kết cấu hàn và chi tiết chế tạo thô. ISO 2768 có áp dụng cho bán kính, vát mép và góc không?Không. ISO 2768-1 chỉ bao gồm kích thước dài. Bán kính và vát mép thuộc ISO 2768-2, còn kích thước góc thuộc ISO 2768-3. Nếu bản vẽ của bạn trộn các loại này, hãy gọi tên riêng từng phần, ví dụ “LINEAR DIMENSIONS PER ISO 2768-m” (kích thước dài theo cấp -m). Đây là một trong những lý do phổ biến nhất khiến bản vẽ bị chất vấn trong báo giá. Xưởng CNC có giữ được ±0.01 mm như một dung sai chung không?Không, nếu là dung sai chung. ±0.01 mm gần như thuộc vùng IT4–IT5 và cần mài, EDM dây hoặc một nguyên công tinh, với giá tương ứng. ISO 2768-f cao nhất là ±0.05 mm cho cỡ tới 3 mm và ±0.2 mm ở 120–400 mm. Nếu bản vẽ của tôi không có dung sai chung thì sao?Mọi kích thước không gán dung sai đều trở thành một câu hỏi, và hầu hết xưởng sẽ mặc định theo tiêu chuẩn nội bộ của họ. Điều đó thường làm chậm báo giá và không cho bạn dung sai như bạn định. Luôn ghi rõ cấp. ISO 2768 có giống ISO 2768-2m không?Không. ISO 2768-2 bao gồm bán kính và vát mép, với cấp m riêng và bảng giá trị riêng. Ghi “ISO 2768-m” mà không có số phần là mơ hồ và nên tách thành “ISO 2768-1-m (linear) and ISO 2768-2-m (radii/chamfers)” (tuyến tính và bán kính/vát mép).
## Tiêu chuẩn & nguồn tham khảo
- ISO 2768-1:1989 — Dung sai chung — Phần 1: Dung sai cho kích thước dài (cấp f, m, c, v)
- ISO 286-1 — Hệ mã ISO cho dung sai kích thước dài (định nghĩa cấp IT)
- Trang trên site: /wiki/tolerances/iso-2768/ — giải thích dạng dài từng cấp và tác động chi phí

## Trang liên quan
- [/wiki/tolerances/iso-2768/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/tolerances/iso-2768/)— Giải thích đầy đủ bốn cấp ISO 2768, khi nào dùng cấp nào và tác động chi phí
- [/wiki/tolerances/gdt/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/tolerances/gdt/)— Cách dung sai chung và GD&T khớp với nhau trên cùng một bản vẽ
- [/wiki/tolerances/fit-types/ ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/tolerances/fit-types/)— Khi nào cần mối ghép riêng (H7/k6) thay vì dung sai chung
- [/resources/tolerance-table/ ](https://www.sinbo-machining.com/resources/tolerance-table/)— Bảng dung sai và độ chính xác cho CNC, đúc, luyện kim bột và in 3D

## Tải bảng này
- [CSV ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/download?slug=standard-tolerances&format=csv&lang=en)
- [JSON ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/download?slug=standard-tolerances&format=json&lang=en)
- [Markdown ](https://www.sinbo-machining.com/wiki/reference/standard-tolerances/index.md)
