Tìm Nguồn Pin & Bộ Nguồn Từ Trung Quốc
Chỉ riêng xuất khẩu pin lithium-ion của Trung Quốc đã đạt USD 76.8 tỷ năm 2025 (+26% YoY) và xuất khẩu bộ chuyển đổi tĩnh / sạc (HS 8504.40) thêm USD 8–10 tỷ, trong đó EU chiếm ~40% pin còn Đông Nam Á/châu Âu dẫn đầu về sạc. PLS Precision không sản xuất tế bào pin hay điện tử công suất, nhưng kết nối người mua với các nhà máy tế bào, bộ pin và adapter đã thẩm định, xử lý tuân thủ UN 38.3 / IEC 62133 / GB 31241, và ghép mỗi đơn pin hay bộ nguồn với vỏ gia công CNC, giá đỡ BMS, tản nhiệt và vỏ kim loại tấm từ nhà máy Sinbo mẹ — để một nhà cung cấp lo cả phần điện lẫn phần cơ khí.
Thông Số Tìm Nguồn Tóm Tắt
| Hạng mục | Giá trị |
|---|---|
| Dải sản phẩm | Tế bào 21700 NMC (5000 mAh, loại A); tế bào LFP lăng trụ 280 Ah (loại A); bộ pin ESS dân dụng 1 kWh (LFP, 51.2 V); ESS treo tường 5 kWh (có BMS, IP65) |
| Dải giá FOB | $2.20 – $30,000 |
| MOQ điển hình | 5,000 cái; 100 tế bào |
| Thời gian giao điển hình | 45–90 ngày |
| Khu vực cung ứng chính | Tế bào lithium — LFP lăng trụ; tế bào lithium — NMC hình trụ; bộ pin & trạm điện di động; adapter nguồn, sạc GaN & USB-PD; bộ nguồn công nghiệp & UPS |
Vì Sao Trung Quốc Dẫn Đầu Thị Trường Pin và Bộ Nguồn Toàn Cầu
Dấu ấn xuất khẩu pin và bộ nguồn của Trung Quốc năm 2025 là một trong những con số lớn nhất trong bất kỳ ngành công nghiệp nào. Chỉ riêng xuất khẩu pin lithium-ion đã đạt USD 76.8 tỷ năm 2025, tăng 26% so với cùng kỳ, trên 46.79 tỷ chiếc (+19.5% sản lượng) (Hiệp hội Nguồn Hóa học và Vật lý Trung Quốc / Hải quan Trung Quốc, số cả năm 2025). Khi cộng thêm “ba mới” (NEV + pin lithium + điện mặt trời), quy mô xuất gộp là 1.28 nghìn tỷ nhân dân tệ (~¥), tăng 28% so với 2024 và gấp 3.5× mức cơ sở 2020 (phát biểu người phát ngôn Hải quan Trung Quốc, 2026-01). Bộ nguồn có trùng lặp nhưng nằm dưới mã khác: bộ chuyển đổi tĩnh và sạc (HS 8504.40) đóng góp khoảng USD 8–10 tỷ năm 2025, trong đó sạc pin chiếm 30–40% giá trị (IndexBox, 2026).
Trong xuất khẩu pin lithium, pin động lực chiếm ưu thế: sản lượng xuất pin động lực + ESS năm 2025 đạt 305 GWh, +50.7% YoY — pin động lực 189.7 GWh (+41.9%), pin ESS 115.3 GWh (+67.9%) (CIAPS – Hiệp hội Nguồn Điện Trung Quốc / China Automotive News, 2026-03). LFP (lithium iron phosphate) nay là hóa học chiếm ưu thế, chiếm 81.2% mọi lắp đặt pin EV tại Trung Quốc (625.3 GWh năm 2025) nhờ an toàn, tuổi thọ chu kỳ và giá tế bào đã giảm về USD 80–90/kWh. Thị trường tập trung địa lý: Quảng Đông (USD 19.86 tỷ, 25.9% xuất cả nước), Phúc Kiến (USD 18.28 tỷ, 23.8%), và Giang Tô (USD 9.85 tỷ, 12.8%) cùng nhau vận chuyển hơn 62% pin lithium của Trung Quốc.
PLS Tìm Nguồn Những Gì Trong Danh Mục Này
Chúng tôi không sản xuất tế bào pin hay điện tử công suất thành phẩm. Việc chúng tôi làm là kết nối người mua với các nhà máy OEM đã thẩm định và ghép mỗi đơn điện với phần cơ khí chính xác mà nó phụ thuộc:
- Tế bào lithium (hình trụ & lăng trụ) — tế bào NMC/NCA hình trụ 18650, 21700, 4680; tế bào LFP lăng trụ (100–280 Ah) cho bộ pin ESS và EV, lấy từ các nhà máy tier-1 và tier-2 của CATL, BYD, EVE, CALB và Gotion.
- Bộ pin & trạm điện di động — bộ pin 12V/24V/48V cho xe đạp điện, scooter điện, robot, AGV; trạm điện di động 300–2000 Wh cho ngoài trời và khẩn cấp; ESS dân dụng 5–10 kWh, tủ rack ESS C&I 100 kWh–2 MWh.
- Adapter nguồn & sạc — adapter USB-PD / QC 5–240 W, sạc đa cổng GaN (gallium nitride), sạc ô tô 30–120 W (cụm Đông Quản/Thâm Quyến), đế sạc không dây Qi, hub USB-C.
- Bộ nguồn công nghiệp & inverter — nguồn DC 12V/24V/48V gắn ray DIN, UPS online 1–10 kVA, inverter mặt trời 1–50 kW, PCS nối lưới 1–12 MW (hệ chuyển đổi công suất) cho ESS C&I.
- BMS & linh kiện quản lý pin — PCBA BMS master/slave, màn hình giám pin, gateway truyền thông (CAN, RS485, Modbus).
- Vỏ chính xác, giá đỡ BMS, tản nhiệt & vỏ kim loại tấm — từ nhà máy Sinbo mẹ: khay pin nhôm gia công, panel tủ ESS thép dập, giá đỡ BMS phay CNC, tản nhiệt lá skived-fin cho điện tử công suất, đầu nối và thanh cái (busbar) đạt chuẩn IP. Người mua cần cả OEM pin/bộ nguồn lẫn phần cơ khí sẽ có một nhà cung cấp chịu trách nhiệm duy nhất.
Các Cụm Sản Xuất: Mỗi Phân Khúc Nằm Ở Đâu
Chuỗi cung pin và bộ nguồn của Trung Quốc phân mảnh theo loại sản phẩm, không theo tỉnh. Biết cụm nào phù hợp với sản phẩm của quý vị chính là khác biệt giữa thời gian giao 4 tuần và 16 tuần:
| Cụm | Vị trí | Chuyên môn | Tên đáng chú ý |
|---|---|---|---|
| Tế bào lithium — LFP lăng trụ | Phúc Kiến (Ninh Đức), Hồ Bắc (Kinh Môn), Tứ Xuyên (Nghi Tân) | Tế bào LFP lăng trụ cho EV/ESS; riêng Ninh Đức đã xuất ¥92.4 B năm 2025 | CATL, CALB, EVE Energy, Gotion, Sunwoda |
| Tế bào lithium — NMC hình trụ | Giang Tô (Thường Châu, Từ Châu), Quảng Đông (Thâm Quyến) | Tế bào mật độ năng lượng cao 18650 / 21700 / 4680 cho dụng cụ điện, xe điện nhẹ, hàng tiêu dùng | EVE Energy, BAK, Sunwoda, Highstar, ATL |
| Bộ pin & trạm điện di động | Thâm Quyến, Đông Quản, Trung Sơn | Lắp ráp bộ pin, tích hợp BMS, trạm di động 300–2000 Wh, bộ pin xe điện nhẹ 12V/48V | Jackery, EcoFlow, Anker, Pisen, Shenzhen Hello Tech |
| Adapter nguồn, sạc GaN & USB-PD | Thâm Quyến, Đông Quản, Trung Sơn | Adapter 5–240 W, GaN đa cổng, sạc ô tô 30–120 W; 81% xuất sạc ô tô toàn cầu | Anker, Baseus, Ugreen, ROMOSS, Onice (Đông Quản) |
| Bộ nguồn công nghiệp & UPS | Tô Châu (Giang Tô), Đông Quản, Thâm Quyến | Nguồn DC gắn ray DIN, UPS 1–10 kVA, chỉnh lưu cấp viễn thông | Meanwell, Delta, Vertiv, East, HRSP |
| Inverter mặt trời & ESS-PCS | Thâm Quyến, Hợp Phì (An Huy), Thượng Hải | Inverter string/central 1–350 kW, PCS 1–12 MW cho lưu trữ C&I | Sungrow, Huawei, Growatt, Goodwe, SINENG |
| Nhôm ép đùn & kim loại tấm cho vỏ | Quảng Đông (Phật Sơn, Đông Quản), Giang Tô | Khay pin nhôm, panel tủ ESS, vỏ đạt chuẩn IP | Sinbo (công ty mẹ PLS), các nhà máy dập/ép tier-2 |
PLS Precision đặt tại Đông Quản — cách Thâm Quyến 1 giờ, cách cụm đèn và sạc Phật Sơn/Trung Sơn 1.5 giờ — đây là nơi tập trung dày đặc nhất hoạt động lắp ráp thành phẩm cho sạc, pin dự phòng và tích hợp bộ pin. Các nhà máy tế bào ở Phúc Kiến, Hồ Bắc và Tứ Xuyên có thể tiếp cận bằng đường hàng không (3 giờ) hoặc qua cảng Thâm Quyến/Diêm Điền để đi đường biển.
Dải Giá FOB và Những Gì Quý Vị Thực Sự Trả
Giá trực tiếp nhà máy tại Trung Quốc thấp hơn 30–50% so với tế bào/bộ pin tương đương Hàn Quốc hay Nhật, với MOQ thấp và làm mẫu nhanh. Dải giá FOB tham khảo (USD mỗi chiếc hoặc mỗi kWh) từ Alibaba, Made-in-China và báo giá nhà máy đã xác minh giai đoạn 2025–2026:
| Sản phẩm | Dải giá FOB (USD) | MOQ điển hình |
|---|---|---|
| Tế bào 21700 NMC (5000 mAh, loại A) | $2.20 – $3.80 | 5,000 cái |
| Tế bào LFP lăng trụ 280 Ah (loại A) | $55 – $95 mỗi tế bào (~¥) | 100 tế bào |
| Bộ pin ESS dân dụng 1 kWh (LFP, 51.2 V) | $130 – $220 | 20 bộ |
| ESS treo tường 5 kWh (có BMS, IP65) | $700 – $1,150 | 10 bộ |
| Tủ ESS C&I 100 kWh (LFP, sẵn sàng làm mát lỏng) | $18,000 – $30,000 | 1 tủ |
| Trạm điện di động 1000 Wh (LiFePO4, AC 1500 W) | $230 – $420 | 100 chiếc |
| Sạc tường GaN USB-PD 65 W (phích EU/US) | $4.50 – $11.00 | 500 cái |
| Sạc laptop USB-C GaN 100 W | $8.00 – $18.00 | 500 cái |
| Sạc ô tô hai cổng 30 W (PD + QC) | $2.50 – $6.00 | 500 cái |
| Sạc ô tô đa cổng 120 W (GaN) | $8.50 – $18.00 | 500 cái |
| Bộ nguồn công nghiệp ray DIN 24 V 10 A | $22 – $55 | 200 cái |
| Inverter mặt trời string 3 kW (một pha, 2 MPPT) | $140 – $260 | 50 cái |
Chênh lệch giá trong cùng một sản phẩm là 1.5–3×, do bốn yếu tố: cấp tế bào (tế bào mới loại A so với loại B hoặc tái sử dụng; loại A đắt hơn 30–60%), hóa học (LFP rẻ hơn mỗi kWh so với NMC; LFP ở $80–90/kWh so với NMC ở $110–130/kWh), mức chứng nhận (bộ pin đạt UL 1973 / IEC 62619 / UN 38.3 đắt hơn 15–25% so với loại không chứng nhận nhưng lại là thứ giúp hàng qua hải quan và kỳ đánh giá của khách), và chất lượng BMS (cân bằng chủ động + giám Bluetooth/CAN so với chỉ cân bằng thụ động). Biên gộp 20–35% là thực tế trên các đơn tế bào và bộ pin khi đã tính kiểm tra, công việc phân loại vận chuyển và cước — đó là lý do báo giá Alibaba rẻ nhất gần như không bao giờ là chi phí hạ cánh rẻ nhất.
Rủi Ro Thực Sự: Xác Thực Tế Bào, UN 38.3 và Vận Hàng Nguy Hiểm
Pin và bộ nguồn có hồ sơ rủi ro pháp lý và vật lý cao nhất trong danh mục tìm nguồn này. Năm rủi ro khiến nhà nhập khẩu mất cảnh giác:
- Tế bào dán nhãn lại hoặc tái chế — tế bào loại B, tế bào thu hồi hoặc bị làm sai dung lượng thường được bán như loại A. Thử dung lượng (mAh thực tế so với nhãn) và đo điện trở nội trên mẫu thống kê là không thể thương lượng. Với người mua ESS, chỉ một lô tế bào bị mô tả sai có thể đồng nghĩa rủi ro nhiệt phân và hóa đơn bảo hành tính bằng hàng triệu.
- Chứng nhận thiếu hoặc bị làm giả — báo cáo UN 38.3 có thể vay từ một tế bào khác, chứng chỉ IEC 62133 có thể chỉ áp cho một bộ pin nhỏ hơn, hoặc chứng nhận UL 1973 có thể chỉ là ảnh chụp màn hình. Chúng tôi đối chiếu từng số chứng chỉ với cơ sở dữ liệu tổ chức cấp.
- Khai sai hàng nguy hiểm — tế bào và bộ pin lithium là hàng nguy hiểm Class 9. Vận biển yêu cầu tuân thủ IMO IMDG (UN3480 cho tế bào, UN3481 cho bộ pin); vận hàng không phải theo IATA DGR. Sai số UN hay thiếu MSDS sẽ khiến lô bị giữ tại cảng. Chúng tôi phân loại trước mọi lô pin trước khi lấy hàng.
- BMS thiếu thông số — các bộ pin rẻ nhất bỏ cân bằng chủ động, không có cầu chì từng tế bào hoặc dùng MCU cấp thấp. Một bộ pin ghi 200 A liên tục có thể bị giảm công suất do nhiệt ở 80 A. Chúng tôi tháo mẫu và truy vết thiết kế BMS — thông số MOSFET, dòng cân bằng, số NTC, giao thức truyền thông — chứ không chỉ đọc bảng thông số.
- Adapter lỗi an toàn — sạc USB-PD / GaN không có tụ Y đúng chuẩn, không bảo vệ quá nhiệt hoặc cách điện kém có thể trượt CE/UL ngay lần thử đầu. Chúng tôi thử trên mẫu thống kê theo đúng tiêu chuẩn, không tin lời “đã đạt” của nhà máy.
Kiểm tra của chúng tôi trên mọi đơn pin và bộ nguồn:
- Xác thực tế bào — thử dung lượng (sạc/xả đầy ở C/2), điện trở nội (ACIR), kiểm barcode bằng mắt và phân loại A so với B. Chúng tôi cũng thử xuyên đinh hoặc hot-box trên mẫu khi thị trường đích yêu cầu.
- UN 38.3 + tuân thủ vận chuyển — xác minh bản tóm tắt UN 38.3, MSDS và phân loại IMDG/IATA (UN3480 tế bào, UN3481 bộ pin, UN3090/3091 cho Li-kim loại). Chúng tôi lo khai báo hàng nguy hiểm, dán nhãn Class-9 và đặt chỗ hàng DG — biển, không hoặc chuyển phát nhanh (DHL/FedEx có quy định đóng gói lithium riêng).
- Chứng nhận theo tiêu chuẩn — trạm di động: GB 31241-2022 (Trung Quốc), UL 2743 (Mỹ), IEC 62619 (ESS công nghiệp), IEC 62133-2 (tế bào/bộ pin). Adapter: CE-RED, EN 62368-1, FCC Part 15B, DOE Level VI / EU CoC Tier-2. ESS: UL 1973, UL 9540, IEC 62619, GB/T 36276. Chúng tôi đối chiếu từng loại với cơ sở dữ liệu tổ chức cấp.
- Nhận diện thuế quan — thuế Mục 301 của Mỹ với tế bào lithium (HS 8507.60) và sạc (HS 8504.40) thay đổi; sạc chịu thêm 7.5% Mục 301 từ 2019. Chúng tôi nêu rõ mã HS và tác động thuế trước khi quý vị chốt, để lập kế hoạch chi phí trung thực.
- Hồ sơ truy vết — chúng tôi lưu một bộ hồ sơ đầy đủ (PO, spec, CoC, báo cáo thử, báo cáo kiểm, ảnh, MSDS, chứng từ vận) cho mọi lô, đúng thứ mà khách hạ nguồn hoặc đơn vị đánh giá sẽ yêu cầu.
Vì Sao Tìm Nguồn Pin và Bộ Nguồn Qua PLS Precision
Ba lợi thế mang tính cấu trúc, cùng sự thẳng thắn nói rõ những gì chúng tôi không làm:
- Điều phối phía người mua, không sản xuất tế bào — chúng tôi không làm tế bào, bộ pin hay sạc. Vai trò của chúng tôi là xác định đúng nhà máy cho thông số của quý vị, đàm phán điều khoản, đánh giá lô sản xuất và xác minh tuân thủ. Đó là điều nhà nhập khẩu thực sự cần — một đối tác chịu trách nhiệm duy nhất, không cạnh tranh với chính các nhà máy mà mình đánh giá.
- Căn cứ Đông Quản, cách Thâm Quyến 1 giờ — chúng tôi ở ngay trong cụm Quảng Đông của các nhà máy sạc, lắp ráp bộ pin và adapter, và trong vòng 3 giờ bay tới các nhà máy tế bào ở Phúc Kiến, Hồ Bắc, Giang Tô. Thăm nhà máy trong ngày, kiểm trên dây chuyền và xử lý vấn đề là việc làm được ở đây, khác hẳn văn phòng thương mại ở Bắc Kinh hay Thượng Hải.
- Nhà máy Sinbo: phần cơ khí — nhà máy mẹ của chúng tôi gia công CNC khay pin nhôm, giá đỡ BMS và tản nhiệt, đồng thời gia công kim loại tấm panel tủ ESS và vỏ đạt chuẩn IP. Người mua pin và bộ nguồn thường vẫn cần phần cơ khí — một nhà cung cấp, một tiêu chuẩn, một lô hàng, một bộ chứng từ.
Những gì chúng tôi sẽ không làm: không dán nhãn tế bào loại B thành loại A, không giao một bộ pin khi chưa có UN 38.3 đã xác minh, và không hứa thời gian 5 tuần cho một tủ ESS 1 MWh khi nhà sản xuất tế bào đang ở 12 tuần. Sự thẳng thắn này khiến chúng tôi mất vài đơn; nó tiết kiệm cho khách hàng nhiều hơn thế.
Logistics, Thời Gian Giao và Thực Tế Về Thuế Quan
Tế bào và bộ pin lithium cộng thêm 2–3 tuần giấy tờ và ràng buộc tuyến vận mà hàng thông thường không chịu. Những điểm lập kế hoạch thực tế:
| Sản phẩm | Thời gian làm mẫu | Thời gian sản xuất | Ràng buộc vận chuyển |
|---|---|---|---|
| Tế bào 18650 / 21700 tiêu chuẩn (có kho) | 5–10 ngày | 15–30 ngày | UN 38.3 bắt buộc; phụ phí DG biển/không $0.30–$1.20/kg |
| Tế bào LFP lăng trụ (làm theo đơn) | 10–20 ngày | 30–75 ngày | UN 38.3; biển IMDG; tế bào lớn có thể cần phê duyệt đặc biệt |
| Bộ pin / trạm điện di động | 10–20 ngày | 30–60 ngày | UN 38.3 + MSDS; chỉ thiết bị dưới 100 Wh mới đi đường không |
| ESS dân dụng / C&I | 15–30 ngày | 45–90 ngày | Biển IMDG; tủ lớn có thể cần 20' DC hoặc 40' HC |
| Adapter nguồn / sạc GaN | 7–15 ngày | 20–45 ngày | Không phải DG; biển/không chuẩn; thuận cho thương mại điện tử |
| Bộ nguồn công nghiệp / inverter | 10–20 ngày | 30–60 ngày | Không phải DG; thuận đường biển; inverter công suất cao có thể nặng |
Biên gộp 20–35% là điển hình cho danh mục này khi đã tính logistics DG, xác minh tuân thủ và cước. Cao hơn mức đó, giá trở nên khó bảo vệ trước nhà nhập khẩu tiếp theo sẵn sàng bỏ qua giấy tờ — và thấp hơn, quý vị không có tiền làm phần xác minh bảo vệ lô hàng. Chúng tôi giúp tìm điểm giữa.
PLS Precision có sản xuất tế bào pin hay adapter nguồn không?
Không. PLS Precision là đối tác tìm nguồn phía người mua, không phải nhà sản xuất tế bào hay adapter. Chúng tôi kết nối quý vị với các nhà máy OEM đã thẩm định (CATL, EVE, CALB, Gotion tier-1/2 cho tế bào; các nhà máy lắp ráp bộ pin, adapter và inverter chuyên biệt ở Thâm Quyến, Đông Quản, Tô Châu, Hợp Phì) và lo phần điều phối: chọn nhà cung, kiểm toán nhà máy, xác nhận thông số, kiểm trên dây chuyền và trước giao, xác minh UN 38.3 / IEC 62133 / GB 31241 / UL 1973, và chứng từ vận hàng nguy hiểm. Thứ chúng tôi có sản xuất — tại nhà máy Sinbo mẹ — là phần cơ khí quanh tế bào và điện tử: khay pin nhôm, giá đỡ BMS, tản nhiệt lá skived-fin, panel tủ ESS và vỏ kim loại tấm đạt chuẩn IP.
MOQ và thời gian giao điển hình cho pin và bộ nguồn từ Trung Quốc là bao nhiêu?
MOQ thay đổi theo sản phẩm. Tế bào tiêu chuẩn có kho (18650, 21700): 1,000–5,000 cái. Tế bào LFP lăng trụ làm theo đơn: 100–300 tế bào. Bộ pin và trạm điện di động: 50–200 bộ. Adapter nguồn / sạc GaN: 500–2,000 cái. Bộ nguồn công nghiệp và inverter: 50–200 cái. Thời gian: mẫu 7–20 ngày, sản xuất 30–75 ngày tùy tế bào có kho hay làm theo đơn. Tủ ESS (100 kWh+) cần 45–90 ngày. Vận biển cộng 30–45 ngày; vận không cho mục không phải DG mất 5–7 ngày, nhưng hầu hết mặt hàng pin cần xử lý hàng nguy hiểm làm tăng chi phí và thời gian.
Các bạn xử lý UN 38.3 và vận chuyển hàng nguy hiểm cho pin lithium như thế nào?
Mọi lô lithium chúng tôi điều phối đều có bản tóm tắt thử UN 38.3 đã xác minh, MSDS còn hiệu lực và số UN đúng (UN3480 cho tế bào lithium, UN3481 cho bộ pin lithium-ion, UN3090 / UN3091 cho lithium-kim loại). Vận biển đặt theo IMO IMDG; vận không theo IATA DGR (hầu hết tế bào/bộ pin tiêu dùng có định mức Wh vượt giới hạn hãng bay bị chặn khỏi chuyến khách và phải đi hàng hóa kèm Bản khai hàng nguy hiểm). Chúng tôi phân loại trước mọi lô, đặt chỗ DG và dán nhãn Class 9. Chúng tôi không gửi tế bào lithium bằng chuyển phát nhanh (DHL, FedEx, UPS) khi thiếu chứng nhận đóng gói lithium (PI 967–PI 970 mục II), và sẽ từ chối khai sai để tiết kiệm cước — vì bị hải quan giữ hay một vụ cháy tốn kém hơn vô hạn.
Pin và bộ nguồn cần những chứng nhận nào cho từng thị trường?
Với tế bào và bộ pin: UN 38.3 (vận chuyển, bắt buộc toàn cầu), IEC 62133-2 (EU, Nhật, Hàn), UL 1973 (cố định Mỹ), UL 2054 / UL 1642 (tiêu dùng/tế bào Mỹ), GB 31241-2022 (di động Trung Quốc), IEC 62619 (công nghiệp), GB/T 36276 (ESS Trung Quốc). Với trạm điện: UL 2743 (Mỹ), CE-RED + EN 62368-1 (EU), RCM (Úc), PSE (Nhật). Với adapter / sạc: UL 62368-1 / ETL (Mỹ), CE-RED + EN 62368-1 + EN 55032 (EU), FCC Part 15B (EMC Mỹ), DOE Level VI / EU CoC Tier-2, KC (Hàn), BIS (Ấn Độ — xếp hàng 4–8 tháng, phí USD 3,000–8,000/model). Với hệ ESS: UL 9540, IEC 62619, GB/T 36276, CEI 0-21 (Ý), G99 (Anh). Chúng tôi đối chiếu từng số chứng chỉ với cơ sở dữ liệu tổ chức cấp, vì gian lận là rủi ro đã biết.
Làm sao xác minh tế bào lithium là loại A chứ không phải loại B dán nhãn lại hoặc tế bào thu hồi?
Chúng tôi chạy ba kiểm tra trên mỗi lô. Thử dung lượng: chu kỳ sạc-xả đầy ở C/2 trên mẫu thống kê (n≥30 tế bào mỗi lô); dung lượng thực tế trong ±2% nhãn. Điện trở nội (ACIR): đo ở 1 kHz; giá trị >1.5× trung bình lô bị gắn cờ. Ngoại quan & barcode: in thân, mã QR / data-matrix và mã ngày truy vết với bản kê xuất hàng. Với đơn rủi ro cao (tủ ESS lớn, bộ pin xe điện nhẹ), chúng tôi còn thử hot-box (70°C, 4 h, không nhiệt phân) và xuyên đinh trên mẫu nhỏ. Tế bào B và thu hồi thường thiếu dung lượng 10–30% và điện trở gấp 2–5× bình thường — dễ phát hiện với thiết bị phù hợp.
PLS có thể ghép tìm nguồn pin hoặc bộ nguồn với vỏ gia công CNC không?
Có, và đó là lý do cấu trúc khiến nhà máy Sinbo mẹ tồn tại. Người mua bộ pin và ESS gần như luôn cần cơ khí — khay pin nhôm, giá đỡ BMS, panel tủ ESS, tản nhiệt lá skived-fin cho inverter, vỏ kim loại tấm đạt IP. Chúng tôi ghép đơn tế bào/bộ pin/sạc với gia công CNC và kim loại tấm của Sinbo, một tiêu chuẩn, một chế độ kiểm, một lô hàng. Tổ hợp điển hình: tế bào LFP + khay nhôm Sinbo + panel dập Sinbo; trạm di động + tản nhiệt CNC Sinbo + khung kim loại tấm; OEM sạc GaN + đồ gá kiểm tra CNC Sinbo. Kết hợp này hiếm ở công ty thương mại Trung Quốc và là giá trị gia tăng mạnh nhất.
Cấu trúc thanh toán thế nào và tiền đặt cọc được bảo vệ ra sao?
Cấu trúc phổ biến là cọc 30% với 70% còn lại đối chiếu báo cáo kiểm trước giao (B/L cho biển, AWB cho không). Với đơn lớn (tủ ESS, nhãn riêng OEM), chúng tôi khuyến nghị ký quỹ Alibaba Trade Assurance hoặc L/C không hủy ngang trả ngay. Kiểm trước giao là phần của quy trình chuẩn — chúng tôi không giải ngân khoản còn lại cho đến khi hàng đã kiểm ngoại quan, thử chức năng trên mẫu, và hồ sơ MSDS / UN 38.3 / CoC đã có. Với nhà cung mới, khuyến nghị đơn thử bằng 5–10% sản lượng dự kiến trước khi chạy đầy đủ.
Những rủi ro thuế quan và chính sách thương mại chính với pin và bộ nguồn trong 2025–2026 là gì?
Ba rủi ro chính sách hiện hữu. (1) Thuế Mục 301 Mỹ: tế bào lithium (HS 8507.60) và sạc / bộ chuyển đổi tĩnh (HS 8504.40) chịu thuế cộng dồn; Mỹ đã áp thêm phụ thu Mục 301 với tế bào Trung Quốc, và 7.5% Mục 301 đã áp với sạc từ 2019. (2) Tách chuỗi pin Mỹ-Trung: xuất sang Mỹ giảm từ USD 15.3 tỷ 2024 xuống USD 11.9 tỷ 2025 (–22% YoY, –24% đơn giá); EU vượt Mỹ thành thị trường lớn nhất (~40% xuất lithium Trung Quốc). (3) Cắt ưu đãi VAT Trung Quốc: từ 2026-04-01, ưu đãi VAT xuất pin giảm từ 9% xuống 6%, bãi bỏ hoàn toàn từ 2027-01-01 — dự đoán Q1–Q2 2026 là “cửa sổ xuất gấp” kéo dài thời gian giao. Chúng tôi nêu mã HS, thuế cộng dồn và thời điểm ưu đãi trước khi quý vị chốt, để chi phí hạ cánh thực tế.
Tìm Nguồn Pin, Bộ Nguồn Hay Vỏ Chính Xác Cho Chúng Từ Trung Quốc?
Gửi thông số của quý vị (hóa học, dung lượng, điện áp, chứng nhận, thị trường đích) hoặc mô tả sản phẩm. Chúng tôi phản hồi trong 24 giờ với kế hoạch tìm nguồn gồm chọn tế bào/bộ pin, kiểm toán nhà máy, xác minh UN 38.3 và chứng nhận, logistics hàng nguy hiểm, và gia công vỏ chính xác.
Liên Hệ