Trang chủ / Tìm nguồn toàn cầu / Cảm Biến & Tự Động Hóa

Tìm Nguồn Cảm Biến & Linh Kiện Tự Động Hóa Từ Trung Quốc

Thị trường cảm biến công nghiệp Trung Quốc đạt 23.8 tỷ USD năm 2025 — tương đương 34.2% thị trường toàn cầu 69.5 tỷ USD — tăng 9.1% so với cùng kỳ, cao hơn hẳn mức trung bình toàn cầu. Xuất khẩu cảm biến đạt 4.7 tỷ USD trong khi nhập khẩu 9.2 tỷ USD, thâm hụt thương mại thu hẹp 31% kể từ 2020 khi nền sản xuất nội địa trưởng thành. PLS Precision, đặt tại Đông Quản, kết hợp tìm nguồn cảm biến và linh kiện tự động hóa từ các cụm Thâm Quyến–Thượng Hải–Ôn Châu với vỏ cảm biến, giá đỡ lắp và hộp bảo vệ gia công CNC từ nhà máy mẹ Sinbo — một nhà cung cấp cho cả phần tử cảm biến lẫn phần kim loại kết cấu.

Thông Số Tìm Nguồn Trong Nháy Mắt

Hạng mụcGiá trị
Dải sản phẩmCảm biến tiệm cận cảm ứng từ M12 (dải 4mm); Cảm biến tiệm cận cảm ứng từ M18 (dải 8mm); Cảm biến tiệm cận cảm ứng từ M30 (dải 15mm); Cảm biến quang điện (khuếch tán, dải 1m)
Dải giá FOB$1.50 – $500
MOQ điển hình10 cái; 5 cái
Thời gian giao hàng điển hình4–8 tuần

Vì Sao Thị Trường Cảm Biến Và Tự Động Hóa Trung Quốc Đang Ở Điểm Uốn

Thị trường cảm biến công nghiệp Trung Quốc đạt 23.8 tỷ USD năm 2025, chiếm 34.2% thị trường toàn cầu 69.5 tỷ USD, tăng 9.1% so với cùng kỳ — cao hơn đáng kể mức trung bình toàn cầu 7.8% (IIM, 2026). Thị trường toàn cầu dự kiến đạt 74.8 tỷ USD năm 2026 và 105 tỷ USD vào 2030. Xuất khẩu cảm biến của Trung Quốc đạt 4.7 tỷ USD so với 9.2 tỷ USD nhập khẩu — thâm hụt thương mại đã thu hẹp 31% kể từ 2020 khi các nhà sản xuất nội địa tiến lên ở nhóm cảm biến chính xác trung bình (IIM, 2026).

Phía linh kiện tự động hóa cũng năng động không kém. Ngành tự động hóa nhà máy Trung Quốc trở lại tăng trưởng trong Q1 2025 sau bốn quý giảm liên tiếp, doanh số robot công nghiệp tăng 11.6% và sản lượng robot cộng tác tăng vọt 41.4% (Macquarie Research, 2025). Inovance, nhà dẫn đầu hệ servo nội địa, giữ 31.4% thị phần servo và 20.8% ở biến tần — vượt cả Mitsubishi và Siemens tại Trung Quốc. Tỷ lệ nội địa hóa PLC cỡ nhỏ tăng từ 38.2% lên 41.0% so với cùng kỳ, Inovance đứng thứ tư với 6.7%. Xuất khẩu thiết bị điều khiển của Trung Quốc đạt 41.2 tỷ RMB (5.7 tỷ USD) năm 2024, tăng 7.3% so với cùng kỳ — xuất khẩu PLC 13.8 tỷ RMB, biến tần 16.5 tỷ RMB, servo 10.9 tỷ RMB (docin.com, 2025).

Logic địa lý rất rõ: nhà sản xuất cảm biến tập trung ở Thâm Quyến (quang điện, tiệm cận, IoT), Ôn Châu/Nhạc Thanh (công tắc tiệm cận công nghiệp, công tắc hành trình), Thượng Hải/Côn Sơn (MEMS, chính xác cao) và Tây An (cảm biến RF và áp suất). PLS Precision ở Đông Quản — dưới 2 giờ tới các cụm cảm biến Thâm Quyến và trong vòng một ngày di chuyển tới Ôn Châu.

Những Gì Chúng Tôi Tìm Nguồn Trong Nhóm Này

Chúng tôi tìm nguồn toàn phổ cảm biến công nghiệp và linh kiện tự động hóa — từ công tắc tiệm cận phổ thông đến cảm biến áp suất MEMS chính xác và hệ PLC servo hoàn chỉnh — kèm kiểm chứng hiệu chuẩn trước khi giao:

  • Cảm biến tiệm cận — loại cảm ứng từ (M8/M12/M18/M30), điện dung và từ trường; ngõ ra NPN/PNP, thường mở/thường đóng; FOB 1.50–5.50 USD tùy kích cỡ và dải cảm ứng (Alibaba/Aotoro, 2025).
  • Cảm biến quang điện — loại xuyên chùm, phản xạ ngược và phản xạ khuếch tán; cho dây chuyền tự động hóa công nghiệp, đóng gói và logistics; FOB 3.70–15.60 USD tùy dải và ngõ ra.
  • Cảm biến nhiệt độ — loại RTD (Pt100/Pt1000), cặp nhiệt điện (K/J/T), nhiệt trở và hồng ngoại; thị trường cảm biến nhiệt độ Trung Quốc vượt 316 tỷ RMB năm 2025, dự kiến vượt 500 tỷ RMB năm 2026 (chinabgao, 2026).
  • Cảm biến áp suất — cảm biến áp suất MEMS, loại áp điện trở và điện dung; Trung Quốc xuất khẩu 320 triệu chiếc trị giá 7.68 tỷ RMB năm 2025, chủ yếu sang Đông Nam Á, Ấn Độ và Mỹ Latinh (số liệu hải quan, 2025).
  • PLC, HMI & bộ truyền động servo — thương hiệu nội địa (Inovance, Delta, Estun) và thương hiệu quốc tế (Siemens, Mitsubishi, Omron); xuất khẩu PLC 13.8 tỷ RMB, biến tần 16.5 tỷ RMB, servo 10.9 tỷ RMB năm 2024.
  • Mô-đun cảm biến IoT & không dây — đầu cuối cảm biến LoRa, NB-IoT, WiFi và Bluetooth cho chuỗi lạnh, giám sát môi trường và nhà máy thông minh; FOB 9–1,000 USD tùy độ phức tạp.
  • Vỏ & giá đỡ cảm biến gia công CNC — nhà máy mẹ Sinbo gia công vỏ cảm biến nhôm và thép không gỉ, giá đỡ lắp, hộp bảo vệ và đồ gá hiệu chuẩn để ghép với cảm biến đã tìm nguồn thành một giải pháp trọn gói.

Dải Giá FOB Và Yếu Tố Tạo Chi Phí

Giá cảm biến và linh kiện tự động hóa thay đổi theo độ chính xác, cấp chứng nhận và thương hiệu. Dưới đây là giá FOB tham khảo (USD mỗi chiếc) từ nhà cung cấp Trung Quốc, dựa trên dữ liệu Alibaba, Made-in-China và IndexBox 2025–2026:

Sản phẩmDải giá FOB (USD)MOQ điển hình
Cảm biến tiệm cận cảm ứng từ M12 (dải 4mm)$1.50 – $2.3010 cái
Cảm biến tiệm cận cảm ứng từ M18 (dải 8mm)$2.50 – $2.9010 cái
Cảm biến tiệm cận cảm ứng từ M30 (dải 15mm)$3.70 – $5.5010 cái
Cảm biến quang điện (khuếch tán, dải 1m)$3.70 – $6.305 cái
Cảm biến quang điện (xuyên chùm, 5m)$8.00 – $15.605 cái
Cảm biến nhiệt độ RTD Pt100 (kèm cáp 2m)$2.00 – $8.0010 cái
Cặp nhiệt điện loại K (vỏ thép không gỉ)$1.50 – $6.0010 cái
Cảm biến áp suất MEMS (0–1MPa)$3.00 – $12.00100 cái
PLC cỡ nhỏ (nội địa, 16 I/O)$50 – $2001 bộ
Bộ truyền động servo + động cơ (400W, nội địa)$150 – $5001 bộ
Màn hình HMI cảm ứng 7 inch (nội địa)$80 – $3001 bộ
Cảm biến nhiệt độ/độ ẩm không dây IoT (WiFi)$9.00 – $80.001 cái

Bốn yếu tố tạo nên độ chênh giá: cấp chính xác (cấp tiêu dùng ±2% so với cấp công nghiệp ±0.5% so với ô tô AEC-Q100 so với y tế ISO 13485 — mỗi bậc gần như nhân đôi giá), mức chứng nhận (CE, RoHS, ATEX cho môi trường nguy hiểm, IECEx — cộng thêm 10–30% phụ phí), xuất xứ thương hiệu (Siemens/Mitsubishi/Omron có giá cao gấp 2–4x so với Inovance/Delta/Estun nội địa tương đương ở PLC và bộ truyền động), và hồ sơ hiệu chuẩn (giấy hiệu chuẩn tại nhà máy so với hiệu chuẩn bên thứ ba truy xuất NIST/NPL — cộng 15–25% cho ứng dụng chính xác). Giá cảm biến tiệm cận tiêu chuẩn đang ổn định; cảm biến MEMS chính xác cao và cảm biến cấp ô tô tăng 2–4%/năm khi thông số siết chặt.

Rủi Ro Thực: Trôi Hiệu Chuẩn, Thổi Phồng Thông Số Và Phân Khúc Cao Phụ Thuộc Nhập Khẩu

Rủi ro phổ biến nhất khi tìm nguồn cảm biến là thổi phồng thông số — nhà cung cấp ghi dải cảm ứng 8mm trong khi dải thực tế đáng tin chỉ 5–6mm, hoặc tuyên bố IP67 khi khả năng chống nước thực tế gần IP54. Rủi ro thứ hai là trôi hiệu chuẩn: cảm biến qua được hiệu chuẩn tại nhà máy nhưng lệch khỏi thông số dưới chu trình nhiệt, rung động hoặc nhiễu điện từ ngoài hiện trường. Rủi ro thứ ba mang tính kết cấu: Trung Quốc vẫn là nước nhập siêu ròng theo giá trị ở nhóm cảm biến cao cấp — nhập khẩu 9.2 tỷ USD so với xuất khẩu 4.7 tỷ USD năm 2025, phụ thuộc nhập khẩu cao nhất ở cảm biến MAP ô tô, cảm biến áp suất tuyệt đối y tế và cảm biến áp suất vi sai siêu chính xác, nơi nhà cung cấp nước ngoài giữ 60–70% thị phần theo giá trị (IndexBox, 2026).

Các bước kiểm tra của chúng tôi cho mọi đơn cảm biến và tự động hóa:

  • Kiểm chứng thông số — chúng tôi đo dải cảm ứng thực, thời gian đáp ứng và độ lặp lại so với datasheet bằng vật mẫu chuẩn đã hiệu chuẩn. Với cảm biến tiệm cận, chúng tôi kiểm khoảng cách cảm ứng trên đúng vật liệu đích (sắt, nhôm, đồng) ở điện áp và nhiệt độ định mức.
  • Kiểm chứng cấp bảo vệ IP — với cảm biến tuyên bố IP65/IP67, chúng tôi kiểm bằng thử nghiệm xâm nhập nước thực tế theo IEC 60529, không chỉ đọc nhãn. Nhiều hỏng hóc cảm biến công nghiệp là do nước vào, không phải lỗi điện tử.
  • Truy xuất nguồn gốc hiệu chuẩn — với cảm biến chính xác (áp suất, nhiệt độ), chúng tôi xác minh hiệu chuẩn truy xuất được NIST/NPL kèm số giấy chứng nhận hợp lệ. Chúng tôi có thể bố trí hiệu chuẩn lại bên thứ ba cho ứng dụng quan trọng.
  • Thử nghiệm EMI/EMC — với cảm biến dùng trong môi trường công nghiệp có biến tần và nguồn xung, chúng tôi xác minh tuân thủ EMC CE (EN 61326) hoặc bố trí thêm thử nghiệm miễn nhiễm.
  • Xác thực thương hiệu — với linh kiện Siemens, Omron và Mitsubishi, chúng tôi đối chiếu hồ sơ nhà phân phối được ủy quyền. PLC và HMI giả là rủi ro đã biết trong nhóm hàng này.
  • Hoạch định mã HS và thuế — cảm biến trải các nhóm HS 9026 (áp suất/lưu lượng), HS 9027 (phân tích khí), HS 9031 (dụng cụ đo) và HS 8536 (công tắc tiệm cận xếp vào thiết bị điện). Mã khác nhau có mức thuế khác nhau — chúng tôi giúp phân loại đúng.

Tại Sao Tìm Nguồn Cảm Biến & Linh Kiện Tự Động Hóa Qua PLS Precision

Ba lợi thế kết cấu, không phải chiêu tiếp thị:

  • Phần kim loại có nhà máy chống lưng — nhà máy mẹ Sinbo gia công CNC vỏ cảm biến thép không gỉ và nhôm, giá đỡ lắp, hộp bảo vệ và đồ gá hiệu chuẩn. Những lắp đặt cảm biến công nghiệp cần giá đỡ riêng, hộp đạt cấp IP68 hay chân đế giảm rung sẽ nhận cả cảm biến lẫn vỏ kết cấu từ một nhà cung cấp chịu trách nhiệm. Đây là điểm khác biệt cốt lõi: phần lớn đại lý tìm nguồn dừng ở việc tìm ra nhà máy cảm biến; chúng tôi có thể dựng trọn cụm cảm biến, kể cả chiếc vỏ chứa nó.
  • Gần chuỗi cung ứng — trụ sở Đông Quản, dưới 2 giờ tới cụm cảm biến quang điện và IoT Thâm Quyến, trong vòng một ngày di chuyển tới cụm công tắc tiệm cận công nghiệp Ôn Châu/Nhạc Thanh. Chúng tôi có thể đánh giá một nhà máy cảm biến, kiểm tra một nhà cung cấp màn hình HMI và kiểm tra giá đỡ gia công CNC trong cùng vùng. Với gói tự động hóa nhiều linh kiện kết hợp cảm biến, PLC, bộ truyền động và vỏ, điều này cắt hàng tuần thời gian phối hợp.
  • Chuỗi chất lượng đầy đủ — kiểm chứng thông số bằng vật mẫu chuẩn đã hiệu chuẩn, kiểm chứng cấp IP bằng thử nước thực tế, kiểm tra truy xuất hiệu chuẩn, xác minh tuân thủ EMI/EMC và xác thực thương hiệu cho linh kiện quốc tế. Chúng tôi xử lý rủi ro quan trọng nhất trong nhóm hàng này: bảo đảm cảm biến thực sự đạt thông số, không chỉ đạt trên datasheet.

Chúng tôi không chấp nhận datasheet chưa kiểm chứng như sự thật, và không giao những cảm biến trượt bài kiểm dải cảm ứng hay độ lặp lại — chính sự chính trực đó giữ dây chuyền tự động hóa của bạn chạy, chứ không phải chế độ khắc phục sự cố.

Câu Hỏi Thường Gặp
PLS có thể tìm nguồn cảm biến cùng vỏ hoặc giá đỡ gia công CNC không?

Có — đó là lợi thế cốt lõi khi tìm nguồn cảm biến qua PLS. Nhà máy mẹ Sinbo gia công CNC vỏ cảm biến thép không gỉ và nhôm, giá đỡ lắp, hộp bảo vệ và đồ gá hiệu chuẩn, trong khi chúng tôi tìm nguồn cảm biến và linh kiện tự động hóa từ các cụm Thâm Quyến và Ôn Châu. Một lắp đặt cảm biến công nghiệp cần hộp IP68 riêng, giá đỡ giảm rung hay giao diện lắp đặt đặc thù sẽ nhận cả cảm biến lẫn vỏ kết cấu từ một nhà cung cấp, một tiêu chuẩn chất lượng và một lô hàng.

MOQ và thời gian giao hàng điển hình của cảm biến từ Trung Quốc là bao nhiêu?

MOQ thấp với cảm biến tiêu chuẩn: cảm biến tiệm cận (M8–M30) từ 10 chiếc; cảm biến quang điện từ 5 chiếc; cảm biến nhiệt độ (RTD/cặp nhiệt điện) từ 10 chiếc. Với PLC, HMI và bộ truyền động servo, MOQ thường là 1 bộ. Thời gian sản xuất tiêu chuẩn 3–14 ngày với hàng có sẵn; cấu hình riêng (chiều dài cáp, loại đầu nối, dải hiệu chuẩn cụ thể) cần 2–4 tuần. Chuyển phát nhanh hàng không 3–5 ngày; vận tải biển 20–35 ngày cho đơn khối lượng lớn.

Làm sao kiểm chứng thông số cảm biến là chính xác và không bị thổi phồng?

Chúng tôi đo dải cảm ứng thực, thời gian đáp ứng và độ lặp lại so với datasheet bằng vật mẫu chuẩn đã hiệu chuẩn. Với cảm biến tiệm cận cảm ứng từ, chúng tôi kiểm khoảng cách cảm ứng trên đúng vật liệu đích (sắt, nhôm, đồng) ở điện áp và nhiệt độ môi trường định mức. Với cảm biến quang điện, chúng tôi thử dải phát hiện trên vật mẫu có hệ số phản xạ tiêu chuẩn. Với cảm biến nhiệt độ, chúng tôi xác minh độ chính xác tại ba điểm chuẩn (điểm nước đá, giữa dải và giới hạn trên) bằng bộ hiệu chuẩn khô đã hiệu chuẩn. Thổi phồng thông số — ghi thông số vượt hiệu năng thực tế — là rủi ro phổ biến nhất trong nhóm hàng này, và thử nghiệm thực tế là biện pháp đối phó đáng tin duy nhất.

Có tìm nguồn được các thương hiệu tự động hóa nội địa Trung Quốc như Inovance và Delta không?

Có. Chúng tôi tìm nguồn toàn dải thương hiệu tự động hóa nội địa Trung Quốc: Inovance (hệ servo, PLC, biến tần — dẫn đầu thị trường Trung Quốc với 31.4% thị phần servo), Delta (PLC, HMI, bộ truyền động), Estun (robot công nghiệp, robot cộng tác — 9.9% thị phần) và các hãng khác. Thương hiệu nội địa thường rẻ hơn 30–50% so với sản phẩm Siemens/Mitsubishi/Omron tương đương, với thời gian giao 1–2 tuần so với 4–8 tuần của hàng nhập. Chúng tôi cũng tìm nguồn thương hiệu quốc tế qua kênh phân phối được ủy quyền khi yêu cầu dự án bắt buộc, và xác thực tính thật so với hồ sơ nhà phân phối để ngăn rủi ro PLC và HMI giả.

Cảm biến và linh kiện tự động hóa dùng mã HS nào?

Cảm biến trải nhiều chương HS tùy chức năng: HS 9026 (dụng cụ đo áp suất, lưu lượng, mức — gồm cảm biến áp suất), HS 9031 (dụng cụ đo hoặc kiểm tra — gồm cảm biến tiệm cận, cảm biến quang điện và dụng cụ đo), HS 9027 (dụng cụ phân tích khí — gồm cảm biến khí) và HS 8536 (thiết bị điện đóng cắt — một số công tắc tiệm cận xếp vào đây). PLC, HMI và bộ truyền động servo có thể thuộc HS 8537 (bảng điều khiển) hoặc HS 8501 (động cơ điện) tùy cấu hình. Thuế suất MFN ở phần lớn thị trường phát triển là 0% đến 5% với cảm biến tiêu chuẩn, nhưng các mã con cụ thể có thể khác. Chúng tôi giúp phân loại đúng và cảnh báo mức phơi nhiễm thuế trước khi bạn chốt đơn.

Có thực hiện kiểm chứng cấp bảo vệ IP và truy xuất nguồn gốc hiệu chuẩn cho cảm biến công nghiệp không?

Có. Với cảm biến tuyên bố IP65/IP67/IP68, chúng tôi kiểm bằng thử nghiệm xâm nhập nước thực tế theo IEC 60529, không chỉ đọc nhãn — nhiều hỏng hóc cảm biến công nghiệp ngoài hiện trường là do nước vào, không phải lỗi điện tử. Với cảm biến chính xác (áp suất, nhiệt độ, lực), chúng tôi xác minh hiệu chuẩn truy xuất được NIST/NPL kèm số giấy chứng nhận hợp lệ, và có thể bố trí hiệu chuẩn lại bên thứ ba cho ứng dụng quan trọng. Chúng tôi cũng xác minh tuân thủ EMC CE (EN 61326) với cảm biến dùng trong môi trường công nghiệp có biến tần và nguồn xung, nơi nhiễu điện từ có thể gây đọc sai hoặc trôi tín hiệu.

Cần Tìm Nguồn Cảm Biến, Linh Kiện Tự Động Hóa Hay Vỏ Lắp Riêng Từ Trung Quốc?

Gửi cho chúng tôi bảng thông số, mã linh kiện cảm biến hoặc mô tả hệ thống. Chúng tôi phản hồi trong vòng 24 giờ với kế hoạch tìm nguồn bao gồm cảm biến, PLC, bộ truyền động, vỏ gia công CNC, kiểm chứng hiệu chuẩn và chi phí đến tay.

Liên Hệ