Tìm Nguồn Vật Liệu Đồng & Đồng Thau Từ Trung Quốc
Trung Quốc xuất khẩu 1.667 triệu tấn bán thành phẩm đồng năm 2025 (+29.8%), và sản lượng tinh luyện tăng 9.8% so với năm trước — cơ sở gia công đồng lớn nhất thế giới với khoảng cách lớn. PLS Precision tìm nguồn đồng T2/TU1/TP2 và thau H59/H62 dạng thanh, que, tấm, dải, ống, dây và thanh dẫn từ cụm Giang Tây Ưng Đàm, Chiết Giang Chu Cơ/Thiệu Hưng và Quảng Đông, với giá liên kết LME và gia công CNC ngay tại nhà máy Đông Quản của chúng tôi.
Thông Số Tìm Nguồn Trong Nháy Mắt
| Hạng mục | Giá trị |
|---|---|
| Dải sản phẩm | Đồng điện phân; Thanh đồng T2; Thanh thau H59; Thanh thau H62 |
| Thông số điển hình | 1# cathode, Thượng Hải 107,800 CNY/t (08-21); Thanh đồng nguyên chất, 10-200 mm; HPb59-1 dễ cắt, 5-120 mm |
| Dải giá FOB | $8,500 – $13,850 |
| Thời gian giao hàng điển hình | 4-10 tuần |
| Tiêu chuẩn chính | GB/T 5231; JIS H3250 / H3300 |
| Vùng cung cấp chính | Ưng Đàm / Quý Khê (Giang Tây); Chu Cơ / Thiệu Hưng (Chiết Giang); Ninh Ba (Chiết Giang); Đồng Lăng (Anhui); Quảng Đông (Quảng Châu/Đông Quản) |
Tại Sao Tìm Nguồn Đồng Và Thau Từ Trung Quốc
Đồng đang trong chu kỳ tăng giá cấu trúc: đồng giao ngay LME vượt $14,000/t trong tháng Năm 2026 (đỉnh lịch sử) trước khi chốt $13,373.5/t ngày 24 tháng Sáu, và ICSG điều chỉnh cán cân toàn cầu 2026 từ thặng dư sang thiếu hụt 150,000 tấn (tháng Sáu 2026). Goldman Sachs dự báo bình quân $13,349/t cho năm 2026 và $13,735/t vào cuối năm.
Quy Mô Của Trung Quốc
Trung Quốc tinh luyện 13.32 triệu tấn đồng trong tháng Giêng–tháng Mười Một 2025 (+9.8% so với năm trước, NBS) và xuất khẩu 1.667 triệu tấn bán thành phẩm năm 2025 (+29.8%) — dẫn đầu là dây đồng (+31.9% trong H1), ống (+8.2%) và thanh.
Dải Sản Phẩm Đầy Đủ
Thanh, que, tấm, dải, ống, dây, thanh dẫn và lá — bằng đồng nguyên chất (T2/TU1/TP2), thau (H59-H68) và hợp kim dễ cắt (HPb59-1) — tất cả có sẵn qua một kênh mua hàng duy nhất.
Tập Trung Theo Cụm
Ưng Đàm Giang Tây (doanh thu cụm 520 tỷ NDT), Chu Cơ/Thiệu Hưng Chiết Giang (~70% sản lượng ống đồng quốc gia), Ninh Ba, Đồng Lăng và Quảng Đông bao phủ mọi công đoạn gia công trong khoảng logistics ngắn.
Lưu ý giá: sản phẩm đồng Trung Quốc mất hoàn thuế VAT xuất khẩu từ tháng Mười Một 2024 (34 mã HS) — báo giá hiện bao đủ chi phí thuế, và giá biến động theo LME/SMM hằng ngày. PLS báo giá FOB trong 24 giờ với cơ sở LME ghi rõ trong hợp đồng.
Các Cụm Sản Xuất Đồng Và Thau Của Trung Quốc
Ngành gia công đồng Trung Quốc được tổ chức thành năm cụm chính (báo giá hằng ngày Mysteel, tháng Tám 2026):
| Cụm | Chuyên môn | Quy mô |
|---|---|---|
| Ưng Đàm / Quý Khê (Giang Tây) | Cụm đồng lớn nhất: thanh, ống, thanh dẫn (Baotai, Hengji) | Doanh thu ~520 tỷ NDT |
| Chu Cơ / Thiệu Hưng (Chiết Giang) | Chuẩn ống đồng; định giá thanh thau (HPb59-1 73,100 CNY/t, 2026-08-18) | ~70% sản lượng ống đồng quốc gia |
| Ninh Ba (Chiết Giang) | Nhà sản thanh/ống thau (Changzhen, Jinlong, Haoyang) | HPb59-1 71,600-73,700 CNY/t |
| Đồng Lăng (Anhui) | Cơ sở Đồng Lăng Nonferrous; thanh và ống | HPb59-1 73,400 CNY/t (2026-08-18) |
| Quảng Đông (Quảng Châu/Đông Quản) | Thanh dẫn, thanh, gia công đồng phế; gần nhà máy PLS | Thanh T2 111,200 CNY/t (2026-08-18) |
Mẹo tìm nguồn: mua ống từ Chu Cơ/Thiệu Hưng, thanh thau từ Ninh Ba hoặc Thiệu Hưng, thanh dẫn và profile gia công từ Quảng Đông — logistics ngắn hơn đến cảng Nam Trung (Thâm Quyến, Quảng Châu) và tiếp cận trực tiếp xưởng gia công PLS.
Dải Sản Phẩm Và Giá FOB
Giá đồng theo công thức đơn giản: bình quân tháng LME/SMM + phí gia công. Phí gia công điển hình (Mysteel): thanh H59 +3,500-4,500 CNY/t; thanh H62 +2,000-3,000; dải/tấm T2 +3,700. Dải FOB dưới đây (quy đổi từ giá nội địa, tháng Tám 2026):
| Sản phẩm | Thông số | Giá FOB (USD/t) |
|---|---|---|
| Đồng điện phân | 1# cathode, Thượng Hải 107,800 CNY/t (08-21) | ~$13,250 |
| Thanh đồng T2 | Thanh đồng nguyên chất, 10-200 mm | $13,600 – $13,700 |
| Thanh thau H59 | HPb59-1 dễ cắt, 5-120 mm | $8,800 – $9,100 |
| Thanh thau H62 | H62, 5-150 mm | $10,000 – $10,100 |
| Tấm/dải đồng T2 | Độ dày 0.5-100 mm | $13,000 – $13,800 |
| Tấm/dải thau H62 | 0.3-60 mm | $9,200 – $10,400 |
| Ống đồng TP2 | Ống ACR R410A, 6-76 mm | ~$13,850 |
| Ống thau H62 | Tròn, 3-100 mm | $8,500 – $10,400 |
| Dây đồng | OFHC / dây thau, 0.1-8 mm | ~$13,370 |
| Thanh dẫn đồng T2 | Thanh phẳng rộng 20-200 mm | $12,900 – $13,300 |
Tất cả giá tính đến 2026-08-20/21 và biến động theo LME hằng ngày. Cho giá hợp đồng, PLS chốt tháng LME và phí gia công riêng để hai bên chia sẻ rủi ro giá kim loại một cách công bằng.
Tiêu Chuẩn Chất Lượng Và Mác
Mác đồng Trung Quốc quy đổi gọn sang thông số quốc tế. Các bảng dưới đây trình bày tiêu chuẩn và tương đương mác phần lớn người mua dùng:
| Tiêu chuẩn | Phạm vi |
|---|---|
| GB/T 5231 | Mác và thành phần hóa học đồng và thau (Trung Quốc) |
| GB/T 2040 / 1527 / 4423 / 14954 | Tấm/dải, ống, thanh, dây |
| ASTM B16 / B36 / B280 | Thanh thau dễ cắt / tấm-dải thau / ống ACR (Mỹ) |
| EN 12163 / 12166 / 12451 | Thanh / dây / ống (EU) |
| JIS H3250 / H3300 | Thanh thau / ống đồng (Nhật Bản) |
Tương Đương Mác
T2 = C11000; TU1 = C10200 (OFHC); TP2 = C12200 (khử oxy); H59 = C28000; H62 = C27200; H65 = C26800; H68 = C26200; HPb59-1 = C37700 (dễ cắt). Xác nhận đúng trạng thái (M, Y2, Y, T) và độ cứng trong PO — cùng một mác ở trạng thái khác nhau có khả năng gia công và giá khác nhau.
Logistics: Mã HS, Đóng Gói Và Vận Chuyển
Sản phẩm đồng và thau phân loại theo Chương 74 HS:
- HS 7403 — Đồng tinh luyện và hợp kim, chưa gia công (cathode, phôi)
- HS 7407 — Thanh, que và profile đồng/thau
- HS 7408 — Dây đồng
- HS 7409 — Tấm, tờ và dải đồng/thau
- HS 7411 — Ống và ống dẫn đồng/thau
- HS 7412 — Phụ kiện ống và ống dẫn đồng
⚠ Yếu Tố Chi Phí Chính: Hoàn Thuế VAT Bị Hủy
Từ tháng Mười Một 2024, hoàn thuế VAT xuất khẩu 13% bị hủy cho 34 mã HS đồng (gồm 7408 dây, 7409 tấm/dải, 7411 ống). Điều này cộng ~13% vào chi phí xuất hiệu dụng so với trước 2024 — luôn xác nhận báo giá bao đủ chi phí thuế, và cảnh giác với báo giá rẻ bất thường bỏ nghĩa vụ VAT.
Đóng gói: thanh/que thành bó có lớp bảo vệ (thau cần giấy chống ố); tấm/dải bọc giấy kraft + VCI; ống trong thùng carton hoặc thùng gỗ; thanh dẫn bọc riêng từng cây. Container 20ft ≈ 18-22 tấn. Ninh Ba, Thượng Hải và Thâm Quyến là cảng xuất chính.
Vượt Thuế Quan Và Rào Cản Thương Mại (2025-2026)
Chính sách thương mại đồng thay đổi đáng kể trong 2025-2026. Bối cảnh hiện tại:
| Thị trường | Chính sách | Tác động |
|---|---|---|
| Hợp Chủng Quốc | Mục 232 (không phải 301): bán thành phẩm 50% từ 2025-08-01, điều chỉnh còn 25% từ tháng Tư 2026; đồng tinh luyện 15% dự kiến 2027, 30% 2028 | Thuế 25% cho bán thành phẩm; tăng với đồng tinh luyện |
| Liên minh châu Âu | Không có chống bán phá giá thống nhất với sản phẩm đồng Trung Quốc; cần tuân thủ REACH | Thuế MFN tiêu chuẩn áp dụng |
| Ấn Độ / khác | Có thể yêu cầu chứng nhận BIS và chứng chỉ chất lượng quốc gia khác | Xác minh theo từng nước trước khi báo giá |
Thị trường ASEAN và Trung Đông vẫn mở với thuế MFN hoặc FTA và hấp thụ phần lớn tăng trưởng xuất đồng của Trung Quốc (+29.8% trong 2025). Với đơn đi Mỹ, xác nhận phân loại HTSUS 10 chữ số — thuế suất 232 khác nhau theo dạng sản phẩm.
Mối Quan Tâm Người Mua: Độ Tinh Khiết, Cân Và Rủi Ro Giá
Đồng là mặt hàng giá trị cao nơi sai lệch nhỏ gây thiệt hại lớn. Bốn rủi ro PLS chủ động quản lý:
Độ Tinh Khiết Và Thay Mác
T2 bán dưới danh nghĩa TU1, hoặc thau hàm lượng đồng thấp giả làm H62. PLS yêu cầu chứng chỉ nhà máy kèm thành phần hóa học, kiểm tra mẫu tỷ trọng/độ dẫn điện và thuê phân tích hóa SGS/BV cho đơn quan trọng.
Trọng Lượng Lý Thuyết So Với Thực Tế
Ở Trung Quốc đồng được bán theo trọng lượng lý thuyết (dựa trên tỷ trọng). PLS làm rõ phương pháp cân, kiểm tra kích thước thanh/que (sót 0.1 mm đường kính nghĩa là mất ~1% trọng lượng) và đối chiếu với dữ liệu cân cảng.
Rủi Ro Giá LME
Với đồng ở mức $13,000+/t, biến động 5% là $650/t. PLS báo giá với cơ sở LME rõ ràng và cung cấp hợp đồng giá cố định hoặc thả nổi (bình quân tháng LME), cùng tư vấn phòng ngừa rủi ro cho chương trình lớn.
Ố Màu Bề Mặt Và Khuyết Tật
Thau nhanh bị ố trong thời tiết ẩm, và thanh có thể giấu vết nứt bên trong do đúc kém. PLS quy định đóng gói chống ố, kiểm tra bề mặt khi đóng container và có thể bố trí kiểm tra siêu âm cho thanh quan trọng.
Tại Sao Chọn PLS Precision Cho Vật Liệu Đồng Và Thau
PLS Precision kết hợp tìm nguồn vật liệu đồng với gia công chính xác — một đối tác từ nguyên liệu thô đến chi tiết hoàn thiện:
⚙ Gia Công CNC Tại Nhà Máy
- Chi tiết đồng/thau gia công trên 518 máy CNC của Sinbo
- Dập/uốn thanh dẫn, đầu cốt, profile theo yêu cầu
- Tiện, phay và khoan chính xác H59/H62/T2
📋 Bảo Đảm Vật Liệu
- Chứng chỉ nhà máy kèm thành phần hóa học đầy đủ theo lô nấu
- Kiểm chứng tỷ trọng/độ dẫn điện và lấy mẫu SGS/BV
- Kiểm tra trước giao hàng kèm báo cáo ảnh/video
🌍 Minh Bạch Giá
- Báo giá liên kết LME với phí gia công ghi rõ riêng
- Dịch vụ báo lại giá FOB trong 24 giờ
- Hợp đồng giá cố định hoặc thả nổi theo lựa chọn người mua
📦 Cung Ứng Trọn Gói
- Mọi dạng đồng/thau qua một kênh (thanh, tấm, ống, dây, thanh dẫn)
- Container hỗn hợp kết hợp vật liệu với chi tiết gia công
- Kèm chứng từ xuất khẩu (MTC, COO, thông quan)
Số lượng đặt hàng tối thiểu cho vật liệu đồng và thau từ Trung Quốc là bao nhiêu?
Kích thước sẵn có của thanh, que và ống thường từ 1-5 tấn mỗi cỡ; tấm/dải từ 2 tấn; thanh dẫn từ 1 tấn. Đơn sản xuất trực tiếp nhà máy thường cần 10-20 tấn mỗi thông số. PLS gộp lô nhỏ từ nhiều nhà cung và thêm chi tiết gia công để đạt khối lượng hiệu quả container.
Giá đồng được tính thế nào và có thể khóa giá ra sao?
Công thức chuẩn là bình quân tháng LME/SMM + phí gia công. Ví dụ, thanh H59 = giá cathode đồng + 3,500-4,500 CNY/t phí gia công. Quý khách có thể khóa giá cố định vào ngày xác nhận PO, hoặc ký hợp đồng thả nổi theo bình quân LME của tháng giao — PLS hỗ trợ cả hai và ghi rõ cơ sở trong hợp đồng.
Khác biệt giữa đồng T2, TU1 và TP2 là gì?
T2 (C11000) là đồng tough-pitch tiêu chuẩn cho thanh, tấm và thanh dẫn thông thường. TU1 (C10200) là đồng không oxy cho hàn, điện tử và ứng dụng chân không. TP2 (C12200) là đồng khử oxy bằng phốt-pho cho ống và ứng dụng ACR (điều hòa không khí). TU1 và TP2 đắt hơn T2; ghi rõ mác và xác minh bằng chứng chỉ nhà máy.
Chọn giữa H59, H62 và T2 cho chi tiết gia công thế nào?
H59 (C28000) là thau rẻ nhất, phù hợp phụ kiện và đồ kim khí ứng suất thấp. H62 (C27200) có độ dẻo và chống ăn mòn tốt hơn cho phụ tước nước và chi tiết điện. T2 (C11000) là đồng nguyên chất — độ dẫn cao nhất, bắt buộc cho thanh dẫn, đầu cốt và chi tiết RF. HPb59-1 (C37700) dễ cắt gia công CNC nhanh nhất, với phụ phí nhỏ.
Thuế Mỹ hiện tại với sản phẩm đồng Trung Quốc là bao nhiêu?
Đồng thuộc Mục 232, không phải 301: bán thành phẩm chịu 50% từ 2025-08-01, điều chỉnh còn 25% từ tháng Tư 2026, đồng tinh luyện dự kiến 15% năm 2027 và 30% năm 2028. Xác nhận phân loại HTSUS 10 chữ số cho sản phẩm — thuế suất khác theo dạng (dây, tấm, ống, phụ kiện).
Việc hủy hoàn thuế VAT xuất khẩu ảnh hưởng giá của tôi ra sao?
Từ tháng Mười Một 2024, 34 mã HS đồng không còn nhận hoàn thuế VAT xuất khẩu 13%, cộng khoảng 13% vào chi phí xuất hiệu dụng. Nhà xuất khẩu uy tín báo giá bao đủ chi phí thuế; báo giá rẻ đáng ngờ thường nghĩa là bỏ nghĩa vụ VAT — rủi ro hải quan tại nơi đến. PLS báo giá bao đủ thuế.
Quý vị có cung cấp vật liệu đồng cắt hoặc gia công theo bản vẽ?
Có. PLS cắt thanh và que theo chiều dài, gia công thanh dẫn, đầu cốt và phụ kiện theo yêu cầu, và chế tạo tổ hợp đồng hoàn chỉnh tại nhà máy Đông Quản của Sinbo (518 máy CNC). Quý khách nhận chi tiết hoàn thiện thay vì nguyên liệu thô — tiết kiệm cước vận phế liệu và giảm chi phí gia công tại địa phương.
Một đơn đồng hoặc thau mất bao lâu từ PO đến giao hàng?
Kích thước sẵn có: 1-2 tuần sản xuất + 3-5 tuần đường biển. Sản xuất nhà máy: 3-5 tuần. Chi tiết gia công riêng thêm 2-4 tuần tùy độ phức tạp. Tổng thời gian điển hình: 4-10 tuần. Với biến động LME hằng ngày, PLS khuyến nghị xác nhận đơn trong 7 ngày kể từ báo giá để giữ giá.
Tìm Nguồn Vật Liệu Đồng & Thau Từ Cụm Tốt Nhất Trung Quốc
Cho chúng tôi biết mác (T2/TU1/TP2/H59/H62), dạng (thanh, tấm, ống, dây, thanh dẫn), kích thước và số lượng — chúng tôi báo giá FOB liên kết LME trong vòng 24 giờ kèm chứng nhận đầy đủ.
Liên Hệ