Chứng nhận chất lượng
Nếu bạn từng nhận một đơn đặt hàng ghi “nhà cung cấp phải được chứng nhận ISO 9001” mà không chắc như vậy đã đủ chưa, trang này dành cho bạn. Các ngành khác nhau yêu cầu những hệ thống quản lý chất lượng khác nhau — và chọn sai xưởng (hoặc không hỏi đúng câu hỏi) có thể làm hỏng cả dự án. Dưới đây là cách ghép chứng nhận với ứng dụng của bạn.
Bạn cần chứng nhận nào?
Bắt đầu từ đây. Ghép ngành hoặc ứng dụng của bạn với tiêu chuẩn chứng nhận tương ứng.
| Ngành / Ứng dụng | Chứng nhận yêu cầu | Lý do |
|---|---|---|
| Công nghiệp tổng quát, sản phẩm tiêu dùng, vỏ thiết bị điện tử | ISO 9001:2015 | QMS nền tảng. Bao gồm kiểm soát quá trình, hành động khắc phục và cải tiến liên tục. Được hầu hết người mua chấp nhận. |
| Ô tô (OEM hoặc Tier 1/2/3) | IATF 16949 | Chuyên cho ngành ô tô. Bao gồm PPAP, APQP, FMEA, SPC, MSA. Mọi OEM lớn trên thế giới đều yêu cầu. |
| Hàng không & quốc phòng (thương mại hoặc quân sự) | AS9100 Rev D | Xây trên ISO 9001 với các kiểm soát riêng của hàng không: quản lý cấu hình, rủi ro, công đoạn đặc biệt, truy xuất nguồn gốc. |
| Công đoạn đặc biệt hàng không (hàn, NDT, nhiệt luyện, mạ) | NADCAP | Bổ trợ cho AS9100. Công nhận từng công đoạn riêng lẻ thay vì toàn bộ QMS. Thường được yêu cầu song song với AS9100. |
| Thiết bị y tế (implant, dụng cụ, vỏ máy) | ISO 13485 | Tập trung vào tuân thủ quy định. Kiểm soát thiết kế, quản lý rủi ro (ISO 14971), truy xuất nguồn gốc, thẩm định. Bắt buộc cho dấu CE và để vào thị trường FDA. |
| Thiết bị chế biến thực phẩm | FSSC 22000 hoặc ISO 22000 | Quản lý an toàn thực phẩm. Truy xuất vật liệu và kiểm soát vệ sinh. |
| Dầu khí / bình áp lực | ISO 3834 + chứng chỉ vật liệu | Chất lượng hàn. Thường đi kèm chứng chỉ vật liệu EN 10204 3.1. |
| Quản lý môi trường (mọi ngành) | ISO 14001 | Hệ thống quản lý môi trường. Thường được yêu cầu song song với ISO 9001. Không phải chứng nhận chất lượng nhưng hay bị người mua lớn yêu cầu. |
| Robot, bán dẫn, quang học chính xác | ISO 9001 + phòng sạch | ISO 9001 là nền tảng; năng lực phòng sạch (ISO 14644) thường mới là yếu tố khác biệt thực sự. |
Tổng quan nhanh các chứng nhận phổ biến
| Chứng nhận | Phạm vi bao quát | Ai yêu cầu | Tần suất đánh giá | Chi phí duy trì hằng năm |
|---|---|---|---|---|
| ISO 9001:2015 | Hệ thống quản lý chất lượng (QMS): kiểm soát quá trình, CAPA, đánh giá nội bộ, xem xét của lãnh đạo, tư duy dựa trên rủi ro | Sản xuất tổng quát, điện tử, hàng tiêu dùng, thiết bị công nghiệp | Giám sát hằng năm + tái chứng nhận toàn bộ mỗi 3 năm | $5,000–$15,000 |
| IATF 16949:2016 | ISO 9001 + các công cụ cốt lõi ngành ô tô (PPAP, APQP, FMEA, SPC, MSA), yêu cầu riêng của khách hàng | OEM ô tô và mọi tầng trong chuỗi cung ứng | Giám sát hằng năm; OEM có thể đánh giá thêm | $15,000–$40,000 |
| AS9100 Rev D | ISO 9001 + quản lý cấu hình, quản lý rủi ro, kiểm soát công đoạn đặc biệt, an toàn sản phẩm, khả năng bay | OEM hàng không (Boeing, Airbus, Lockheed), nhà thầu quốc phòng | Giám sát hằng năm + tái chứng nhận mỗi 3 năm | $15,000–$50,000 |
| ISO 13485:2016 | Kiểm soát thiết kế, quản lý rủi ro (ISO 14971), thẩm định quá trình, truy xuất nguồn gốc, tuân thủ quy định | Nhà sản xuất thiết bị y tế, bao bì dược phẩm, nhà sản xuất dụng cụ phẫu thuật | Giám sát hằng năm + tái chứng nhận mỗi 3 năm | $15,000–$45,000 |
| ISO 14001:2015 | Quản lý môi trường: xử lý chất thải, sử dụng năng lượng, khí thải, tuân thủ quy định môi trường | Người mua OEM lớn, thị trường EU, doanh nghiệp có mục tiêu bền vững | Giám sát hằng năm + tái chứng nhận mỗi 3 năm | $5,000–$15,000 |
| NADCAP | Công nhận từng công đoạn cụ thể: hàn, NDT, nhiệt luyện, lớp phủ, composite, xử lý hóa học | Các hãng hàng không lớn (Boeing, Airbus, Pratt & Whitney, NASA) | Mỗi 12–24 tháng cho từng công đoạn | $10,000–$30,000 cho mỗi công đoạn |
ISO 9001:2015 — Chuẩn nền tảng
ISO 9001 là tiêu chuẩn quản lý chất lượng được áp dụng rộng rãi nhất trên thế giới. Hơn một triệu tổ chức tại hơn 170 quốc gia đang nắm giữ chứng nhận này. Với các xưởng gia công CNC, đây thường là chứng nhận đầu tiên họ đạt được — và là nền móng để các tiêu chuẩn chuyên ngành khác xây lên.
Phạm vi bao quát
ISO 9001 là một QMS dựa trên quá trình. Tiêu chuẩn không quy định yêu cầu kỹ thuật cụ thể cho chi tiết của bạn — thay vào đó, nó bảo đảm xưởng của bạn có các quy trình nhất quán, được ghi chép để sản xuất chúng. Các lĩnh vực chính:
- Hệ thống quản lý chất lượng: thủ tục được ghi chép, kiểm soát hồ sơ, bối cảnh tổ chức
- Lãnh đạo: cam kết của lãnh đạo, chính sách chất lượng, vai trò trong tổ chức
- Hoạch định: tư duy dựa trên rủi ro, mục tiêu chất lượng, hoạch định thay đổi
- Hỗ trợ: năng lực, nhận thức, trao đổi thông tin, thông tin được ghi chép, hạ tầng
- Vận hành: kiểm soát sản xuất, thiết kế (nếu áp dụng), mua hàng, tài sản của khách hàng
- Đánh giá hiệu năng: sự hài lòng của khách hàng, đánh giá nội bộ, xem xét của lãnh đạo
- Cải tiến: sự không phù hợp và hành động khắc phục (CAPA), cải tiến liên tục
Các điều khoản chính liên quan đến gia công CNC
| Điều khoản | Yêu cầu | Ý nghĩa với xưởng của bạn |
|---|---|---|
| 8.5.1 Kiểm soát sản xuất | Điều kiện được kiểm soát cho sản xuất | Hướng dẫn công việc, kiểm tra trong quá trình, nhật ký bảo trì thiết bị, kiểm soát môi trường |
| 8.5.2 Nhận dạng & truy xuất nguồn gốc | Nhận dạng đầu ra trong suốt quá trình sản xuất | Đánh dấu chi tiết, phiếu công nghệ/lộ trình, truy xuất lô vật liệu |
| 8.6 Phát hành sản phẩm | Xác nhận các yêu cầu được đáp ứng trước khi phát hành | Hồ sơ kiểm tra cuối, báo cáo CMM, xác nhận kích thước trước khi giao hàng |
| 8.7 Đầu ra không phù hợp | Kiểm soát và quản lý sản phẩm không phù hợp | MRB (hội đồng xem xét vật liệu), hệ thống thẻ đỏ, hồ sơ xử lý, phân tích nguyên nhân gốc |
| 7.1.5 Truy xuất đo lường | Hiệu chuẩn thiết bị đo | Hiệu chuẩn CMM, lịch hiệu chuẩn dụng cụ đo, tem hiệu chuẩn, chứng chỉ từ phòng lab bên ngoài |
| 7.2 Năng lực | Bảo đảm nhân sự có năng lực | Hồ sơ đào tạo vận hành viên, chứng nhận thợ hàn, đào tạo kiểm tra |
IATF 16949:2016 — Ngành ô tô
IATF 16949 là tiêu chuẩn quản lý chất lượng cho chuỗi cung ứng ngành ô tô. Không thể chứng nhận độc lập — tổ chức phải có ISO 9001 trước, và IATF 16949 bổ sung thêm các yêu cầu riêng của ngành ô tô lên trên đó.
Bổ sung gì so với ISO 9001
| Yêu cầu | Mô tả | Tác động thực tế |
|---|---|---|
| PPAP (quy trình phê duyệt chi tiết sản xuất) | Hồ sơ nộp chính thức chứng minh quá trình của bạn có thể sản xuất ổn định chi tiết đáp ứng yêu cầu | 18 yếu tố hồ sơ bao gồm PFMEA, kế hoạch kiểm soát, MSA, nghiên cứu năng lực, chi tiết mẫu |
| APQP (hoạch định chất lượng sản phẩm trước) | Khung có cấu trúc để đưa sản phẩm mới vào sản xuất | 5 giai đoạn: hoạch định & xác định, thiết kế sản phẩm, thiết kế quá trình, thẩm định sản phẩm & quá trình, phản hồi/cải tiến liên tục |
| FMEA (phân tích dạng hỏng & ảnh hưởng) | Đánh giá rủi ro có hệ thống các dạng hỏng tiềm ẩn | FMEA thiết kế (DFMEA) + FMEA quá trình (PFMEA). Xếp hạng theo RPN/số ưu tiên, kế hoạch hành động cho các mục rủi ro cao |
| SPC (kiểm soát quá trình bằng thống kê) | Dùng phương pháp thống kê để theo dõi và kiểm soát sản xuất | Biểu đồ X-bar/R, chỉ số năng lực Cp/Cpk, kế hoạch kiểm soát. Mục tiêu điển hình: Cpk ≥ 1.33 (1.67 cho đặc tính quan trọng) |
| MSA (phân tích hệ thống đo) | Đánh giá biến thiên của hệ thống đo | Nghiên cứu Gauge R&R, độ tuyến tính, độ lệch, độ ổn định. Mục tiêu: <10% GRR cho phép đo quan trọng, <30% là chấp nhận được |
| Yêu cầu riêng của khách hàng | Mỗi OEM (VW, BMW, GM, Toyota) có yêu cầu bổ sung ngoài IATF | Phải nhận dạng, xem xét và tuân thủ CSR riêng của từng khách hàng. Điều này làm tăng đáng kể gánh nặng hồ sơ |
AS9100 Rev D — Hàng không vũ trụ
AS9100 là tiêu chuẩn quản lý chất lượng hàng không, xây trên ISO 9001. Tiêu chuẩn bổ sung các yêu cầu riêng về khả năng bay, quản lý cấu hình và quản lý rủi ro — những yếu tố then chốt với chi tiết ảnh hưởng an toàn bay. “Rev D” là phiên bản hiện hành, phát hành năm 2016.
Bổ sung gì so với ISO 9001
- Quản lý cấu hình: theo dõi mọi phiên bản bản vẽ, chỉ tiêu kỹ thuật và phần mềm. Kiểm soát chuẩn nền, quản lý thay đổi, theo dõi hiệu lực áp dụng.
- Quản lý rủi ro: nhận dạng, đánh giá và giảm thiểu rủi ro một cách chính thức trong suốt vòng đời sản phẩm.
- An toàn sản phẩm: bảo đảm an toàn và sự phù hợp của sản phẩm trong suốt vòng đời, bao gồm hồ sơ về các đặc tính ảnh hưởng an toàn.
- Kiểm soát công đoạn đặc biệt: các quá trình hàn, nhiệt luyện, NDT, mạ và phủ phải được đánh giá năng lực và giám sát theo tiêu chuẩn hàng không cụ thể.
- Chuyển giao công việc: khi công việc được chuyển giữa các cơ sở, một quy trình xác nhận chính thức bảo đảm chất lượng được duy trì.
- Yêu cầu với “hạng mục tới hạn”: kiểm soát bổ sung cho các hạng mục có thể ảnh hưởng an toàn sản phẩm hoặc khả năng bay.
- Truy xuất nguồn gốc: tăng cường truy xuất vật liệu và công đoạn, thường yêu cầu theo dõi đến cấp số mẻ hoặc cấp lô.
AS9100 và NADCAP — Mối liên hệ
AS9100 chứng nhận toàn bộ hệ thống quản lý chất lượng của một tổ chức. NADCAP (National Aerospace and Defense Contractors Accreditation Program) công nhận từng công đoạn cụ thể. Hai bên bổ trợ cho nhau, không thay thế nhau.
Có thể hiểu như sau: AS9100 nói “xưởng này có hệ thống chất lượng vững.” NADCAP nói “công đoạn hàn (hoặc nhiệt luyện, hoặc NDT) của xưởng này đã được xác nhận độc lập là đáp ứng yêu cầu hàng không.”
| Công đoạn | Có cần NADCAP? | Tiêu chuẩn hàng không điển hình |
|---|---|---|
| Gia công CNC | Không — AS9100 là đủ | AS9100 bao quát các quá trình gia công cắt gọt |
| Hàn (TIG, MIG, EB) | Có | AMS 1595, AWS D17.1 |
| Nhiệt luyện | Có | AMS 2750 (đo nhiệt độ), AMS 2759 |
| NDT (UT, MT, PT, RT) | Có | ASTM E1444, E709, E165 |
| Xử lý bề mặt / mạ điện | Có | AMS 2404, AMS 2482, AMS 2700 |
| Sản xuất composite | Có | AMS 3901, ASTM D3039 |
| Xử lý hóa học | Có | AMS 2403, AMS 2404 |
ISO 13485:2016 — Thiết bị y tế
ISO 13485 là tiêu chuẩn quản lý chất lượng cho nhà sản xuất thiết bị y tế và nhà cung cấp của họ. Khác với ISO 9001 — vốn tập trung vào sự hài lòng của khách hàng — ISO 13485 tập trung vào tuân thủ quy định và an toàn bệnh nhân. Tiêu chuẩn hài hòa với EU MDR (quy định thiết bị y tế) và các yêu cầu FDA 21 CFR 820.
Khác biệt chính so với ISO 9001
| Lĩnh vực | ISO 9001 | ISO 13485 |
|---|---|---|
| Trọng tâm | Sự hài lòng của khách hàng, cải tiến liên tục | Tuân thủ quy định, an toàn bệnh nhân, quản lý rủi ro |
| Kiểm soát thiết kế | Tùy chọn (nếu thiết kế được loại khỏi phạm vi) | Bắt buộc. Đầu vào, đầu ra, xem xét, xác nhận, thẩm định, chuyển giao thiết kế. Hồ sơ lịch sử thiết kế đầy đủ (DHF). |
| Quản lý rủi ro | Tư duy dựa trên rủi ro chung | Bắt buộc quản lý rủi ro theo ISO 14971 trong suốt vòng đời sản phẩm |
| Truy xuất nguồn gốc | Khi cần | Truy xuất đầy đủ cho mọi linh kiện và vật liệu. Bắt buộc theo dõi đến cấp lô/mẻ. |
| Thẩm định quá trình | Khi cần | Bắt buộc với mọi quá trình ảnh hưởng đến chất lượng sản phẩm. Yêu cầu bộ quy trình IQ/OQ/PQ. |
| Kiểm soát tài liệu | Tài liệu được kiểm soát | Kiểm soát phiên bản chặt hơn, chữ ký điện tử, dấu vết kiểm tra, thời gian lưu (thường 15+ năm) |
| Quản lý nhà cung cấp | Đánh giá và theo dõi | Chính thức, danh sách nhà cung cấp được phê duyệt, theo dõi hiệu năng liên tục, kiểm tra hàng đến |
| Cải tiến liên tục | Yêu cầu rõ ràng | Không rõ ràng — trọng tâm là duy trì tuân thủ và hiệu lực |
Chứng chỉ vật liệu
Chứng nhận không chỉ là các tiêu chuẩn QMS — hồ sơ vật liệu cũng quan trọng không kém. Nhiều ngành yêu cầu báo cáo thử vật liệu được chứng nhận (MTR) để xác nhận thành phần hóa học và cơ tính của vật liệu thô dùng để làm chi tiết của bạn.
EN 10204 Type 3.1 — Chứng chỉ vật liệu tiêu chuẩn
EN 10204 định nghĩa các loại chứng chỉ vật liệu. Với gia công CNC, Type 3.1 là loại được yêu cầu phổ biến nhất:
| Loại chứng chỉ | Ai phát hành | Nội dung | Khi nào bạn cần |
|---|---|---|---|
| Type 2.1 | Nhà sản xuất (nhà máy thép) | Tuyên bố phù hợp với đơn hàng. Không có dữ liệu thử. | Chi tiết ít quan trọng, kết cấu thông thường |
| Type 2.2 | Nhà sản xuất (nhà máy thép) | Tuyên bố phù hợp + kết quả thử không đặc thù (dựa trên dữ liệu thống kê, không phải lô này) | Đường ống áp lực thấp, Vật liệu kết cấu thông thường |
| Type 3.1 | Nhà sản xuất (nhà máy thép) | Kết quả thử đặc thù cho đúng mẻ/lô này. Thành phần hóa học, kéo, chảy, va đập, độ cứng. Được ký bởi thanh tra có thẩm quyền của nhà sản xuất. | Bình áp lực, hàng không, ô tô, y tế, mọi ứng dụng tới hạn |
| Type 3.2 | Bên thứ ba độc lập | Giống 3.1 nhưng được xác nhận và ký bởi một cơ quan kiểm tra độc lập (TUV, SGS, Lloyd’s) | Mức tới hạn cao nhất: hạt nhân, ngoài khơi, quân sự, kết cấu hàng không |
Truy xuất nguồn gốc vật liệu
Truy xuất nguồn gốc vật liệu nghĩa là có thể truy một chi tiết đã hoàn thiện ngược về mẻ vật liệu thô ban đầu. Điều này tới hạn khi:
- Xảy ra hỏng hóc ngoài hiện trường và bạn cần xác định xem toàn bộ lô có bị ảnh hưởng không
- Cơ quan quản lý đánh giá chuỗi cung ứng của bạn (FDA, EASA, FAA)
- Nhà máy hoặc nhà phân phối ban hành lệnh thu hồi vật liệu
Thực hành tốt nhất: số chứng chỉ vật liệu (số mẻ) nên được ghi trên phiếu công nghệ/lộ trình cho mọi công việc, và được tham chiếu trên báo cáo kiểm tra cuối.
Thử PMI (nhận dạng vật liệu tích cực)
PMI là một phép thử không phá hủy để xác nhận thành phần hóa học của vật liệu ngay tại chỗ. Phép thử dùng huỳnh quang tia X (XRF) hoặc quang phổ phát xạ (OES) để xác nhận mác hợp kim.
Khi nào nên yêu cầu PMI:
- Bạn không xác minh được nguồn vật liệu (kho trộn lẫn, vật liệu được tái chứng nhận)
- Chi tiết sẽ dùng trong môi trường ảnh hưởng an toàn hoặc ăn mòn
- Bạn nghi ngờ bị thay thế vật liệu (ví dụ thép không gỉ 201 bán như 304)
- Yêu cầu quy định hoặc yêu cầu khách hàng bắt buộc
Các lỗi thường gặp
| Lỗi | Hậu quả | Cách làm đúng |
|---|---|---|
| Cho rằng ISO 9001 là đủ cho chi tiết ô tô | OEM ô tô sẽ từ chối nhà cung cấp. IATF 16949 là bắt buộc. | Xác nhận tiêu chuẩn khách hàng yêu cầu trước khi chọn nhà cung cấp. Yêu cầu xem chứng chỉ thực tế. |
| Không kiểm tra phạm vi chứng nhận | Xưởng được chứng nhận “chế tạo kim loại tấm” nhưng bạn cần “gia công CNC 5 trục titan” — chứng chỉ không bao quát công đoạn của bạn. | Đọc dòng phạm vi trên chứng chỉ. Xác nhận phạm vi khớp với công đoạn, vật liệu và loại sản phẩm bạn cần. |
| Chấp nhận chứng chỉ đã hết hạn | Xưởng có thể đã mất chứng nhận mà không báo bạn. Hệ thống chất lượng có thể không còn được đánh giá. | Kiểm tra ngày hết hạn. Xác minh chứng chỉ với tổ chức chứng nhận phát hành (TUV, SGS, BSI, DNV, v.v.) bằng số chứng chỉ. |
| Nhầm NADCAP với AS9100 | Xưởng có AS9100 nhưng không có NADCAP cho công đoạn đặc biệt bạn cần (ví dụ nhiệt luyện). Chi tiết bị từ chối. | Với chi tiết hàng không cần công đoạn đặc biệt, xác nhận chứng nhận NADCAP cho từng công đoạn cụ thể, không chỉ AS9100. |
| Không yêu cầu chứng chỉ vật liệu | Không thể xác nhận vật liệu đáp ứng chỉ tiêu. Vấn đề lớn với hàng không, y tế và bình áp lực. | Ghi rõ EN 10204 Type 3.1 (hoặc 3.2 cho ứng dụng tới hạn) trên PO. Đối chiếu số mẻ. |
| Bỏ qua yêu cầu riêng của khách hàng (CSR) | Xưởng IATF 16949 qua được đánh giá nhưng trượt đánh giá của khách hàng vì bỏ sót một CSR riêng của OEM bạn. | Hỏi xưởng xem họ có quen với yêu cầu riêng của đúng OEM bạn làm việc không. Đưa các yêu cầu đó vào thỏa thuận chất lượng. |
| Đối xử với ISO 13485 như ISO 9001 | Hồ sơ thiết bị y tế bị trượt vì QMS của nhà cung cấp không đáp ứng yêu cầu quy định (kiểm soát thiết kế, quản lý rủi ro, bộ quy trình thẩm định). | Hiểu rằng ISO 13485 có các yêu cầu khác biệt về bản chất. Bảo đảm phạm vi nhà cung cấp bao gồm sản xuất thiết bị y tế. |
| Không xác minh năng lực của tổ chức chứng nhận | Chứng chỉ được phát hành bởi một tổ chức không được công nhận. Các OEM lớn không công nhận. | Xác minh tổ chức chứng nhận được một bên được công nhận công nhận lại (ANAB, UKAS, v.v.). Các tổ chức chứng nhận lớn: TUV SUD, TUV Rheinland, SGS, BSI, DNV, Intertek. |
| Yêu cầu PPAP nhưng không nêu cấp | Xưởng nộp Cấp 1 (chỉ phiếu cam kết) trong khi bạn cần Cấp 3 (nộp đầy đủ). Mất thời gian qua lại. | Ghi rõ cấp PPAP trên PO. Cấp 3 là mặc định cho hầu hết ứng dụng ô tô. |
Dự án của tôi thực sự cần chứng nhận chất lượng nào?
Hãy bắt đầu từ ngành, không phải từ chi tiết. Công việc công nghiệp tổng quát và điện tử dùng ISO 9001:2015; chuỗi cung ứng ô tô dùng IATF 16949 vì mọi OEM lớn đều bắt buộc; hàng không dùng AS9100 Rev D; linh kiện thiết bị y tế dùng ISO 13485:2016 — một chế độ hoàn toàn khác với kiểm soát thiết kế bắt buộc, quản lý rủi ro theo ISO 14971 và thẩm định quá trình. Đưa một xưởng chỉ có ISO 9001 cho OEM ô tô thì nhà cung cấp đó bị từ chối, nên luôn hỏi người mua họ yêu cầu tiêu chuẩn nào trước khi chọn xưởng. Về phía ô tô, hãy kỳ vọng mục tiêu năng lực Cpk ≥ 1.33, hoặc 1.67 cho các đặc tính quan trọng.
Chi phí duy trì từng chứng nhận là bao nhiêu, và mức phí cao hơn có đáng không?
Hãy coi chi phí chứng nhận như một chỉ báo cho độ khó của đánh giá, vì chi phí bám sát điều đó. Với một xưởng quy mô vừa, chi phí duy trì hằng năm là $5,000–$15,000 cho ISO 9001:2015 và ISO 14001:2015, $15,000–$40,000 cho IATF 16949:2016, $15,000–$45,000 cho ISO 13485:2016 và $15,000–$50,000 cho AS9100 Rev D. Các công đoạn đặc biệt hàng không cộng thêm $10,000–$30,000 cho mỗi công đoạn NADCAP, được đánh giá mỗi 12–24 tháng, bên cạnh giám sát hằng năm và tái chứng nhận toàn bộ mỗi 3 năm cho các chứng nhận còn lại. Chứng nhận lần đầu tốn 2–3 lần con số hằng năm, và mọi khoảng giá đều giả định xưởng có 50–500 nhân viên.
AS9100 có bao quát hàn và nhiệt luyện không, hay tôi cũng cần NADCAP?
Hãy coi đây là hai cửa riêng biệt trả lời hai câu hỏi khác nhau: AS9100 Rev D chứng nhận toàn bộ hệ thống quản lý chất lượng, còn NADCAP công nhận độc lập từng công đoạn. Gia công CNC thuần không cần NADCAP vì AS9100 đã bao quát. Nhưng hàn TIG, MIG hoặc EB cần AMS 1595 và AWS D17.1; nhiệt luyện cần AMS 2750 và AMS 2759; NDT cần ASTM E1444; mạ hoặc lớp phủ cần AMS 2404, AMS 2482 hoặc AMS 2700. Một xưởng có AS9100 nhưng không có NADCAP cho hàn thì không được phép hàn hàng không một cách hợp pháp, nên hãy kiểm tra danh mục công đoạn, không chỉ chứng chỉ QMS.
Tôi nên ghi chứng chỉ vật liệu nào trên đơn đặt hàng — 2.1, 2.2, 3.1 hay 3.2?
Hãy ghi EN 10204 Type 3.1 trừ khi ứng dụng đủ tới hạn để biện minh cho con đường bên thứ ba. Type 2.1 chỉ là tuyên bố phù hợp với đơn hàng và hoàn toàn không có dữ liệu thử; Type 2.2 thêm các kết quả không đặc thù lấy từ dữ liệu thống kê chứ không phải lô đó; Type 3.1 cung cấp kết quả hóa học, kéo, chảy, va đập và độ cứng cho đúng mẻ đó, được ký bởi thanh tra có thẩm quyền của nhà máy. Type 3.2 là cùng dữ liệu thử đó nhưng được xác nhận và ký bởi một cơ quan kiểm tra độc lập, dành cho công việc hạt nhân, ngoài khơi, quân sự và kết cấu hàng không. Luôn đối chiếu số mẻ trên chứng chỉ với số đóng dấu trên vật liệu.
Những lỗi chứng nhận nào khiến nhà cung cấp bị từ chối hoặc đơn hàng bị trả lại?
Gần như mọi lần bị từ chối đều bắt nguồn từ giấy tờ chứ không phải từ khâu gia công. Những lỗi tốn kém nhất là chấp nhận ISO 9001 cho một chương trình ô tô khi IATF 16949 là bắt buộc, bỏ qua dòng phạm vi vì một xưởng chứng nhận chế tạo kim loại tấm có thể không bao quát gia công CNC 5 trục titan, và chấp nhận chứng chỉ hết hạn thay vì xác minh với tổ chức chứng nhận. Hai lỗi nữa cắn ở cuối đơn hàng: không yêu cầu chứng chỉ vật liệu khi ứng dụng cần EN 10204 Type 3.1, và yêu cầu PPAP mà không nêu cấp, khiến xưởng nộp bộ hồ sơ chỉ có phiếu cam kết thay vì Cấp 3.