Trang chủ / Wiki / Bảng tham chiếu / So sánh các phương pháp kiểm tra CNC

So sánh các phương pháp kiểm tra CNC

Mười bảy phương pháp đo lường và NDT được so sánh theo khả năng hình học, độ chính xác, cấp chi phí, thời gian chu kỳ và chứng nhận năng lực, kèm ví dụ đã tính cho CMM và UT.

So sánh các phương pháp kiểm tra (17 phương pháp; cấp chi phí do ban biên soạn đánh giá)

Phương phápĐo được (phạm vi GD&T)Độ chính xác / dải đoCấp chi phíChu kỳ mỗi chi tiếtPhá hủy?Chứng nhận người vận hànhPhát hiệnTiêu chuẩnNguồn
CMM, bridge (touch-trigger / scanning)kích thước, vị trí, độ phẳng, độ tròn, độ vuông góc, độ song song, độ đồng tâm, biên dạng — GD&T 3D đầy đủMPE ±(1.7–2.5 + L/250–300) µm; high-end ±(0.6 + L/1000) µm; to ~1 m class53–15 minkhôngbáo cáo hiệu chuẩn ISO 10360 + người đo hiểu GD&Tmọi độ lệch hình học; đầu dò không tìm thấy được khoảng rỗng bên trongISO 10360-2; ASME B89.4.1S1–S5
Blue-light / laser 3D scanningbiên dạng bề mặt, khớp tốt nhất 3D, bản đồ độ lệch toàn trườngpoint 0.017–0.05 mm; volumetric 0.02–0.1 mm41–4 min (scan + align)khôngtrung bình; kỹ năng lưới/căn chỉnhđộ lệch dạng trên toàn bộ bề mặt; tầm ngắm hạn chế phần undercut; hốc bên trong không tới đượcVDI/VDE 2634 Part 3S9, S10
Profile projector (optical comparator)biên dạng 2D, bán kính, góc, bước, vị trí thực 2D, cạnh±(1.5–2.5 + L/100) µm; magnification ±0.1%; stage 203 × 102 mm typ.215 s–2 minkhôngthấp; đào tạo thị sai/xác định cạnhđộ lệch đường bao 2D, bavia, biên dạng ren; không có chiều sâu hay độ nhámMitutoyo PJ/PH specsS6–S8
Vision measuring machine (VMM)kích thước 2D, vị trí, chi tiết nhỏ, số lượng chi tiết lớn±(0.8–1.5) µm310–60 s autokhôngthấp–trung bình; lập trình một lần, người vận hành chạyhình học 2D trên chi tiết nhỏ/phẳng; các đặc trưng xác định bằng cạnhMitutoyo QV specsS6
Caliperskiểm nhanh kích thước tuyến tính (ngoài/trong/chiều sâu/bậc)±0.02–0.04 mm1secondskhôngkhông cần (phổ cập trên xưởng)lỗi kích thước thô; không dùng cho GD&TISO 13385-1 classS6
Outside micrometerđường kính, chiều dày±0.001–0.003 mm1secondskhôngthấpđộ lệch đường kính/chiều dày; cần mặt đo đã lapISO 3611S6
Height gauge on surface platebậc chiều cao, so sánh 1D, gạch vạch±0.003–0.008 mm1< 1 minkhôngthấplỗi chiều cao/bậc; độ đảo khi gắn cần rãiMitutoyo indicator classS6
Surface roughness tester (Ra/Rz stylus)Ra, Rz, Rt theo ISO 4287±0.5–2% of reading; resolution 0.001 µm; a 2 µm tip cannot resolve features below about 4 µm130 s per tracetiếp xúc nhưng không gây hạithấp; đào tạo cutoff/lọcđộ lệch kết cấu bề mặt; không đo được dạngISO 4287; JIS B 0601S6
Hardness — Rockwell (HRB/HRC)độ cứng khối (đại diện cho độ bền / xử lý nhiệt)±0.5 HRC bench class; loads 60/100/150 kgf1< 1 min per indentcòn lại vết lõm nhỏ (bán phá hủy với bề mặt thẩm mỹ)thấp; đào tạo quy trình ASTM E18trạng thái xử lý nhiệt sai; điểm mềm; thiếu lớp thấmASTM E18 / ISO 6508S15, S16
Hardness — Brinell (HB)độ cứng khối trên chi tiết thô/lớn10 mm WC ball, 500/3000 kgf, 15 s; best on castings/forgings1about 1 minvết lõm nhìn thấy được (lớn hơn HRC)thấpnhầm mác so với HB kỳ vọng; trạng thái tôi ramASTM E10 / ISO 6506S15, S16
Hardness — Vickers/Knoop micro (HV/HK)chiều sâu lớp thấm (CHD), tiết diện mỏng, mặt cắt lớp phủloads 10 gf–10 kgf; lab method2sample-prep dependent (minutes)cắt + đánh bóng mặt cắt — phá hủy chi tiếttrung bình (chuẩn bị mẫu kim typu học)chiều sâu lớp thấm ngoài quy cách; khử cacbonASTM E92/E384; ISO 6507S15, S16
Ultrasonic testing (UT, incl. PAUT/TOFD)khuyết tật bên trong, chiều dày tường, thiếu ngấu1–5 MHz; penetration 100–300 mm; TOFD depth ±0.5 mm on 25 mm wall; finds tight cracks < 0.1 mm3minutes per weld/jointkhôngASNT Level II theo SNT-TC-1A / CP-189 / ISO 9712vết nứt, khoảng rỗng, LOF, tạp chất bên trong, hao hụt chiều dàyASTM E428/E317; EN 1714; ASME Sec V; AMS 2632S11, S12
Magnetic particle testing (MT)vết nứt bề mặt và sát bề mặt trên chi tiết sắt từcracks below the 1.6 mm class band (A903 MT column); dry/wet, visible/fluorescent1minuteskhông (có cần khử từ/làm sạch)ASNT Level I/II; NAS 410 cho hàng khôngvết nứt do mài, mỏi và tôi; đường ghépASTM E709; E1444 (aero); ISO 9934S13, S14, S24
Liquid penetrant testing (PT)vết nứt mở ra bề mặt, mọi vật liệu kể cả phi sắtpairs with MT on castings (MT below 1.6 mm, PT complementary); fluorescent more sensitive than visible115–60 min (dwell incl.)không (cặn có thể làm sạch)ASNT Level I/IIvết nứt bề mặt, lỗ rỗ mở ra, đường ghép — kể cả nhôm và thép không gỉ austenitASTM E165/E1417S14
Radiographic testing (RT / X-ray)khoảng rỗng, rỗ khí, tạp chất bên trong, chiều sâu ngấu hànvolume defects by density contrast; thickness limit set by energy (typ. ≤ 100 mm steel; Co-60/linac beyond)410–30 min per exposurekhông (nguy cơ phóng xạ cho người vận hành, không phải chi tiết)ASNT Level II; giấy phép an toàn phóng xạ (tùy nơi làm việc)rỗ khí, co ngót, xỉ, LOF (khuyết tật phẳng nhạy với góc)ASTM E94; EN 17635; ASME Sec VS11
Salt-spray cabinet (NSS)khả năng chống ăn mòn của lớp phủ5% NaCl, 35 °C per ASTM B117 / ISO 9227; screening only224–1000+ h cabinet (parallel batch)có, với mẫu thử (phơi bầy làm hỏng lớp hoàn thiện)thấp; vận hành buồng thửhỏng lớp phủ: khởi phát gỉ trắng/đỏ, phồng, chảy lanASTM B117; ISO 9227batch1 T3 table (caliber cross-reference)
PMI — OES spark / XRF / helium leak testthành phần hóa học (OES mọi nguyên tố kể cả C; XRF không có C); độ kínOES 0.01% class (carbon weak — LECO combustion better); XRF portable non-destructive; helium MSD 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, response < 1 sOES/XRF 2; helium 3OES/XRF seconds; helium minutesOES để lại vệt tia lửa (nhẹ); XRF và helium không phá hủyđào tạo thiết bị OES/XRF + quy trình PMI; đào tạo chân không heliumnhầm mác, hóa học nguyên liệu ngoài quy cách, tốc độ rò rỉ vượt giới hạnASTM E415/E1086/E572; API RP 578; helium: vendor nameplateS20–S23
Cách đọc bảng này. Cấp chi phí 1 (thấp nhất) đến 5 (cao nhất) là điểm đánh giá do ban biên soạn tổng hợp từ các mốc chi phí thiết bị đã công bố (CMM cỡ $215K, scanner cỡ $142K, máy chiếu cỡ $48.5K) — không phải giá trị tiêu chuẩn. Cột GD&T liệt kê các đặc trưng ASME Y14.5 / ISO 1101 mà phương pháp đánh giá được. Số giờ phun muối là so sánh sàng lọc, không phải tuổi thọ ngoài trời (cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ). Tốc độ rò rỉ helium là giá trị ghi trên danh hiệu thiết bị, với tiêu chí cấp phương pháp thận trọng được ghi nhận trong phần xung đột.

Cần CMM độ chính xác bao nhiêu để kiểm chứng ghi chú vị trí ±0.02 mm?

Máy CMM cầu tại ±(1.7–1.9 + L/300) µm xử lý được với biên khoảng 7:1 — tại 300 mm MPE khoảng ±2.7–2.9 µm so với vùng dung sai 20 µm, nằm trong dải kinh nghiệm 4–10:1. Hãy định tuyến từng mục đích bằng ma trận dưới đây trước khi đặt lịch máy.

Mục đích kiểm traPhương pháp chínhSàng lọc nhanhVô dụng / kém hiệu quảMốc độ chính xác
Size + full GD&T (position/profile/flatness)CMMblue-light scan (full profile fields)thước kẹp không đánh giá được GD&TMPE ±(1.7 + L/300) µm
Small 2D profile / thin deformable partsprojector / VMM—đầu dò tiếp xúc làm biến dạng tường mỏng±(1.5 + L/100) µm
Surface roughness Ra/Rzstylus roughness tester—CMM và máy chiếu không đo được độ nhám±0.5–2% of reading
Heat-treat condition checkRockwell HRC (batch sampling)Brinell (rough large parts)độ cứng một mình không xác định được mác±0.5 HRC
Case depth (carburized/nitrided)Vickers micro section—độ cứng vĩ mô (HRC/HB) không thấy được lớp phủCHD per ISO 2639
Internal flaws (cracks/voids/LOF)UT incl. PAUT/TOFDRT (best on volume defects)MT/PT chỉ thấy các lỗ mở ra bề mặtTOFD depth ±0.5 mm per 25 mm
Surface cracks (ferromagnetic)MTPT (only option for non-ferromagnetic)UT vùng gần che khuất bề mặtMT below the 1.6 mm class
Coating corrosion comparisonNSS salt spray—giờ buồng thử ≠ tuổi thọ ngoài trời (ISO 10683)endpoint must state white vs red rust
Grade / mix-up verification (incoming)OES (carbon matters) or XRF (no carbon)spark test (shop qualitative)XRF không thấy được cacbon — không tách được 304 khỏi 304LOES 0.01% class
Hermeticityhelium mass spectrometrypressure decay (coarse leaks)phương pháp bong bóng chỉ định vị được rò rỉ lớn5×10⁻¹² Pa·m³/s class

Thước kẹp có kiểm chứng được vị trí thực GD&T không?

Không — độ chính xác ±0.02–0.04 mm của thước kẹp chỉ đủ cho kích thước tuyến tính; vị trí cần CMM (cấp ±(1.7 + L/300) µm). Dụng cụ tay vẫn có giá trị ở những gì chúng thực sự giải quyết được:

Dụng cụ tayĐộ chính xácNhững gì nó thực sự giải quyết được
Calipers±0.02–0.04 mmkiểm nhanh kích thước tuyến tính ngoài/trong/chiều sâu/bậc — không có GD&T
Outside micrometer±0.001–0.003 mmđường kính và chiều dày
Height gauge±0.003–0.008 mmbậc chiều cao; độ đảo khi gắn cần rãi
Stylus roughness tester±0.5–2% of readingchỉ Ra/Rz — không phải dạng, không phải kích thước

Một lần kiểm tra CMM FAI đầy đủ mất bao lâu mỗi chi tiết?

Dự kiến 3–15 phút mỗi chi tiết trên CMM cầu — 14 phút là điển hình cho chi tiết có 7 bán kính R0.15 ± 0.02 và lỗ bậc. Sàng lọc trước bằng máy chiếu biên dạng (dưới 90 s mỗi chi tiết) rút ngắn hàng chờ CMM; rút ngắn bao nhiêu tùy điều độ của bạn — coi đó là ước lượng biên soạn của xưởng, không phải số liệu nguồn.

Mốc thời gian / chi phíGiá trịTrạng thái
Bridge CMM cycle3–15 min per partdải đã công bố
Landing-gear bushing case: 7 radii R0.15 ± 0.02 + stepped bore14 min per parttrường hợp từ nguồn
Projector pre-screenunder 90 s per partđã công bố
CMM queue-time reduction from pre-screeningscheduling-dependent (editorial estimate)không có số liệu nguồn — thay thế có chủ đích cho một khẳng định không có nguồn
CMM equipment anchor$215K classbảng TCO
Scanner equipment anchor$142K classbảng TCO
Projector equipment anchor$48.5K classbảng TCO

Quét ánh sáng xanh có thể thay CMM để ký duyệt GD&T không?

Không dùng cho vị trí của đặc trưng bên trong — scanner đạt độ chính xác điểm 0.017–0.05 mm và cho bản đồ biên dạng toàn trường, nhưng tầm ngắm hạn chế lỗ mù. Hãy dùng cho biên dạng bề mặt; giữ CMM cho chuẩn và vị trí thực.

Cấp scannerĐộ chính xác công bốGhi chú
GOM Scan 10.017 mm single pointtiêu chuẩn đo lường VDI/VDE 2634 Phần 3
ATOS Q0.02 mm classgiá trị định mức thế hệ hiện tại
Handheld laser0.02 mm classtầng công nghiệp nhập khẩu
ATOS (2010 lab data)0.002–0.02 mm, single frame 1 sdải rộng thế hệ cũ giữ để tham chiếu

Thử Rockwell trên xưởng chính xác tới đâu?

±0.5 HRC trên máy đo bàn ở 60/100/150 kgf — đủ để kiểm tra dải 4140 tiền tôi 28–34 HRC, nhưng độ cứng không tự xác định được mác. Ba phương pháp phân công công việc:

Phương phápPhân công công việcTiêu chuẩn
Rockwell (HRB/HRC)kiểm tra độ cứng theo lô cho chi tiết đã xử lý nhiệtASTM E18 / ISO 6508
Brinell (HB)chi tiết thô, lớn: vật đúc và vật rènASTM E10 / ISO 6506
Vickers/Knoop micro (HV/HK)chiều sâu lớp thấm (CHD), tiết diện mỏng, lớp phủ — mặt cắt phá hủyASTM E92/E384 / ISO 6507

Siêu âm có tìm thấy vết nứt ở chiều sâu bao nhiêu?

UT thông thường xuyên được 100–300 mm thép ở 1–5 MHz, và TOFD định cỡ chiều sâu vết nứt tới ±0.5 mm trên tường 25 mm — MT và PT chỉ thấy bề mặt. Kiểm tra chiều dày tường: echo tường sau 3.4 µs với tốc độ 5,850 m/s đọc ra 9.94 mm.

Tham sốGiá trịNguồn
Frequency band1–5 MHz conventionalS11
Penetration in steel100–300 mmS11
TOFD depth sizing±0.5 mm on a 25 mm wallS11
Tight crack detectionbelow 0.1 mmS11
Thin-material spec0.5–12.7 mm at 2.0–10.0 MHzS12
Wall-thickness formula5,850 m/s × 3.4 µs ÷ 2 = 9.94 mmS11
QualificationASNT Level II (SNT-TC-1A / CP-189 / ISO 9712)S24

Vì sao khách hàng loại phương pháp hạt từ trên cái giá nhôm?

MT chỉ hiệu quả trên vật liệu sắt từ (phạm vi ASTM E709) — với nhôm và thép không gỉ austenit, phương pháp vết nứt bề mặt là kiểm tra thẩm dịch (ASTM E165). Sự phân chia nghiệm thu vật đúc khiến người mua hay nhầm:

Phương phápPhạm vi bao phủNguồn
MTchi tiết sắt từ; phát hiện vết nứt dưới dải cấp 1.6 mmS13, S14
PTmọi vật liệu; bổ sung cho nhau trên 1.6 mm với vật đúc — phân công công việc, không phải xung độtS14

XRF kiểm chứng được gì trên vật liệu đầu vào?

Đầy đủ hóa học hợp kim trừ cacbon — nên XRF không tách được 304 khỏi 304L. Hãy thêm OES tia lửa (cacbon cấp 0.01%) hoặc yêu cầu chứng từ nhà máy khi cacbon quan trọng; thử rò rỉ helium nằm cùng hộp công cụ kiểm chứng đầu vào:

Dụng cụ PMIĐiểm mạnhGiới hạn
XRFcầm tay, không phá hủy, vài giây mỗi lần đọckhông phát hiện được cacbon
Spark OESmọi nguyên tố kể cả cacbon ở cấp 0.01%để lại vệt tia lửa nhỏ; thiết bị để bàn
LIBScầm tay; sàng lọc nhanhđộ chính xác thấp hơn OES cho chứng nhận
Carbon (LEEC combustion)cacbon chính xác khi OES ở vùng biênphá hủy mẫu
Helium MSD leak test5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, phản hồi dưới 1 sđộ nhạy danh hiệu, không phải bảo đảm của phương pháp

Thử rò rỉ helium nhạy đến mức nào?

Máy dò rò rỉ helium phổ khối phân giải được 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s trong vài giây — sàn của thử suy giảm áp suất thô hơn nhiều bậc độ lớn. Tiêu chí 10⁻⁹ thấy ở nơi khác là con số cấp phương pháp thận trọng; trang này trích giá trị danh hiệu thiết bị và ghi nhận sự khác biệt.

Tiêu chíĐộ nhạyCách đọc
Instrument nameplate (MSD)5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, response < 1 scấp cao cấp của nhà cung cấp (S22, nguồn UGC; ghi nhận là giá trị danh hiệu)
Conservative method-level10⁻⁹ Pa·m³/s orderS23; có thể mô tả cả hệ thống chứ không chỉ máy dò
Pressure decay / bubbleorders of magnitude coarserphụ thuộc thể tích và nhiệt độ; không có sàn cố định (khoảng trống đã công bố)

Số giờ phun muối có chứng minh được tuổi thọ ngoài trời không?

Không — số giờ ASTM B117 là so sánh sàng lọc; ISO 10683 nêu rõ kết quả gia tốc không thể liên hệ trực tiếp với sử dụng thực tế. Cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ, đối chiếu chéo:

Tham sốGiá trị
Electrolyte5% NaCl solution
Cabinet temperature35 °C
Solution pH6.5–7.2
Collection rate1–2 mL per 80 cm² per hour
Meaningscreening comparison — not outdoor service life

Những báo cáo nào chứng minh năng lực kiểm tra của nhà cung cấp?

Chứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm, danh sách dụng cụ đo với chứng chỉ truy vết ISO/IEC 17025, và chứng chỉ ASNT Level II của người vận hành NDT bao phủ phần lớn audit của người mua. Hãy lắp ráp theo từng tình huống:

Tình huốngBằng chứng kích thướcBằng chứng vật liệu / quy trìnhSản phẩm bàn giao
AS9102 full FAI (new part number)Báo cáo CMM cho mọi đặc trưng + bản vẽ ballooned (Form 3)MTR/CoC + chứng từ nhiệt luyện/mạ/NDT (Form 2)Form 1 + 2 + 3 + bản vẽ ballooned
AS9102 delta FAI (revision / machine / supplier change)kiểm lại chỉ các đặc trưng bị ảnh hưởngchứng từ chỉ cho các quy trình đã thay đổiForm 3 delta tham chiếu FAIR gốc
PPAP Level 3 (automotive)báo cáo kích thước + MSA / gauge R&Rbáo cáo thử vật liệu / hiệu năngPSW + bộ hồ sơ 18 phần tử, Cpk ≥ 1.67 cho các đặc trưng chủ chốt
Buyer capability auditchứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm + danh sách dụng cụ truy vết 17025chứng chỉ ASNT Level II + nhà cung cấp quy trình đặc biệt được phê duyệtmột bộ hồ sơ bao phủ phần lớn audit

Khi nào chi tiết cần làm FAI đầy đủ lần nữa?

AS9102 Rev C kích hoạt FAI đầy đủ khi có số hiệu chi tiết mới, thay đổi thiết kế fit/form/function, thay đổi quy trình hoặc nhà cung cấp, hoặc gián đoạn sản xuất quá hai năm — và sau gián đoạn hai năm tiêu chuẩn cho phép FAI đầy đủ hoặc delta, nên hãy chốt xem khách hàng yêu cầu loại nào.

Kích hoạtPhạm vi FAI
New part numberFAI đầy đủ
Design change affecting fit, form or functionFAI đầy đủ (hoặc delta theo thỏa thuận)
Process or supplier changeFAI delta cho các đặc trưng bị ảnh hưởng
Production lapse over two yearsFAI đầy đủ hoặc delta theo AS9102 Rev C — xác nhận loại nào với khách hàng
RevisionAS9102 Rev C, công bố 2023-06

Số đọc vị trí lỗ 0.092 mm có thực sự ngoài dung sai tại Ø0.05 không?

Đúng — và phép tính ngân sách chính là thứ chấm dứt tranh luận. Độ bất định chuẩn kết hợp là √(6² + 4² + 5² + 3²) = √86 ≈ 9.3 µm (k = 1); theo tiêu chí mở rộng của nguồn thì U(k=2) ≈ ±0.018 mm. Dù theo cách nào thì 0.092 − 0.018 = 0.074 mm vẫn vượt biên bố 0.025 mm — độ lệch đứng vững, đó không phải sai số đo.

BướcHạng mụcGiá trịGhi chú
1CMM MPE at L = 200 mm±(1.9 + 200/300) ≈ ±2.57 µmthông số cấp Zeiss Contura (S4/S5)
2Combined standard uncertainty u_c (k=1)√(6² + 4² + 5² + 3²) = √86 ≈ 9.3 µmđầu dò 6 + thước 4 + nhiệt 5 + dựng gá 3, tổng bình phương căn (ngân sách S3, giá trị theo µm)
3Expanded uncertainty U (k=2)≈ ±0.018 mm2 × u_c, theo chính tiêu chí U(k=2) = ±0.018 mm của nguồn
4Verdict0.092 − 0.018 = 0.074 mm > 0.025 mmngoài dung sai đứng vững theo cả hai tiêu chí — tranh luận chỉ có ý nghĩa sát biên (ISO 14253-1)
5Fitting requirement≥ 16 points, least-squares cylinder; 3-point method amplifies 4.3×thực hành kiểm chứng S3

Làm thế nào chứng minh trục Ø120 mm 4140 tôi ram không có vết nứt bên trong?

UT, không phải RT hay MT: MT/PT chỉ thấy bề mặt, còn thanh đặc cần RT năng lượng cao mà lại bỏ sót khuyết tật phẳng. Hãy chạy dọc chùm thẳng cộng ngang chùm nghiêng ở 2–5 MHz, đánh giá theo ASME Sec V với người vận hành ASNT Level II.

BướcHạng mụcGiá trị
1Method eliminationMT/PT surface-only; RT needs high energy, insensitive to planar flaws
2Frequency selection2–5 MHz (fine-grained forging); 0.5–12.7 mm thin stock per AMS 2632 at 2.0–10.0 MHz
3Wall-thickness check5,850 m/s × 3.4 µs ÷ 2 = 9.94 mm
4Acceptance calibercrack-like (planar) indications evaluated per ASME Sec V; pressure-boundary forgings typically zero tolerance
5PersonnelASNT Level II; report bound to the day's calibration status

Cách dùng các con số này

  • Cấp chi phí 1–5 là điểm đánh giá biên soạn từ các mốc TCO đã công bố (CMM cỡ $215K, scanner cỡ $142K, máy chiếu cỡ $48.5K) — không phải giá trị tiêu chuẩn và không phải báo giá.
  • Việc rút ngắn thời gian chờ CMM nhờ sàng lọc trước bằng máy chiếu được nói rõ là ước lượng biên soạn phụ thuộc điều độ: không có số liệu nguồn cho điều này, và một khẳng định phần trăm không có nguồn đã bị loại khỏi trang khi kiểm chứng.
  • Số học bất định: kết hợp các ngân sách thành phần bằng tổng bình phương căn tại k = 1, rồi nhân 2 cho U(k=2) mở rộng ~95% — trích kết quả k=1 làm U là lỗi báo cáo kinh điển.
  • Đánh giá GD&T: chỉ CMM bao phủ mọi đặc trưng 3D; máy chiếu và VMM là thiết bị 2D, thước kẹp và panme không đánh giá được GD&T, và máy đo nhám không thấy được dạng.
  • Phân công NDT: MT chỉ cho bề mặt sắt từ (nhôm và mác austenit chuyển sang PT), UT cho bên trong và định cỡ chiều sâu, RT cho khuyết tật thể tích nhưng nhạy góc với khuyết tật phẳng, XRF mù cacbon.
  • Số giờ phun muối là con số sàng lọc, không phải tuổi thọ ngoài trời — điểm kết thúc (gỉ trắng hay gỉ đỏ) phải được nêu rõ, cùng tiêu chí với bảng độ dày lớp phủ.
  • Quy trình nghiệm thu GB/T 16857.2-2017 chỉ được trích theo số hiệu tiêu chuẩn (tương đương ISO 10360-2); chính bài kiểm tra nghiệm thu ISO 10360-2 là 5 chiều dài × 7 hướng × 3 lần lặp = 105 điểm.
  • Độ nhạy rò rỉ của phương pháp suy giảm áp suất và bong bóng không có sàn cố định để trích dẫn (phụ thuộc thể tích/nhiệt độ) — khoảng trống đã công bố, chỉ xếp hạng định tính.

Câu hỏi thường gặp

Cần CMM độ chính xác bao nhiêu để kiểm chứng ghi chú vị trí ±0.02 mm?
Máy CMM cầu tại ±(1.7–1.9 + L/300) µm xử lý được với biên khoảng 7:1 — MPE khoảng ±2.7–2.9 µm tại 300 mm so với vùng 20 µm.
Thước kẹp có kiểm chứng được vị trí thực GD&T không?
Không — độ chính xác ±0.02–0.04 mm của thước kẹp chỉ đủ cho kích thước tuyến tính; vị trí cần CMM.
Một lần kiểm tra CMM FAI đầy đủ mất bao lâu mỗi chi tiết?
Dự kiến 3–15 phút mỗi chi tiết trên CMM cầu — 14 phút là điển hình cho chi tiết 7 bán kính, lỗ bậc; sàng lọc trước bằng máy chiếu dưới 90 s rút ngắn hàng chờ một lượng tùy điều độ (ước lượng biên soạn).
Quét ánh sáng xanh có thể thay CMM để ký duyệt GD&T không?
Không dùng cho vị trí đặc trưng bên trong — scanner đạt 0.017–0.05 mm nhưng phụ thuộc tầm ngắm; giữ CMM cho chuẩn và vị trí thực.
Thử Rockwell trên xưởng chính xác tới đâu?
±0.5 HRC trên máy đo bàn ở 60/100/150 kgf — ổn cho dải 28–34 HRC, nhưng độ cứng không xác định được mác.
Siêu âm có tìm thấy vết nứt ở chiều sâu bao nhiêu?
UT thông thường xuyên được 100–300 mm ở 1–5 MHz; TOFD định cỡ chiều sâu tới ±0.5 mm trên tường 25 mm.
Vì sao khách hàng loại phương pháp hạt từ trên cái giá nhôm?
MT chỉ hiệu quả trên vật liệu sắt từ (ASTM E709) — nhôm cần kiểm tra thẩm dịch (ASTM E165).
XRF kiểm chứng được gì trên vật liệu đầu vào?
Đầy đủ hóa học hợp kim trừ cacbon — không tách được 304 khỏi 304L; thêm OES tia lửa (cấp 0.01%) hoặc chứng từ nhà máy khi cacbon quan trọng.
Thử rò rỉ helium nhạy đến mức nào?
Máy dò helium phổ khối phân giải được 5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s trong vài giây; sàn của suy giảm áp suất thô hơn nhiều bậc độ lớn.
Số giờ phun muối có chứng minh được tuổi thọ ngoài trời không?
Không — số giờ ASTM B117 là so sánh sàng lọc; ISO 10683 nêu rõ kết quả gia tốc không thể liên hệ trực tiếp với sử dụng thực tế.
Những báo cáo nào chứng minh năng lực kiểm tra của nhà cung cấp?
Chứng chỉ hiệu chuẩn CMM ISO 10360 hàng năm, danh sách dụng cụ truy vết 17025, và chứng chỉ ASNT Level II của người vận hành bao phủ phần lớn audit của người mua.
Khi nào chi tiết cần làm FAI đầy đủ lần nữa?
AS9102 Rev C: số hiệu chi tiết mới, thay đổi fit/form/function, thay đổi quy trình hoặc nhà cung cấp, hoặc gián đoạn sản xuất quá hai năm — các trường gián đoạn có thể là FAI đầy đủ hoặc delta tùy yêu cầu khách hàng.

Tiêu chuẩn và nguồn

  • S1 — CNC57, các chỉ số nghiệm thu CMM ISO 10360 / JIS B7440 (7 hướng × 5 chiều dài × 3 lần lặp = 105 điểm)
  • S2 — GB/T 16857.2-2017 / ISO 10360-2 (các tiêu chuẩn kiểm tra nghiệm thu tương đương, chỉ trích theo số hiệu — URL của bản liệt kê gốc bị cắt cụt, hạ cấp theo kiểm chứng)
  • S3 — TestGageInsight, máy đo tọa độ hoạt động thế nào (cầu ±(1.7+L/300), cổng ±(2.5+L/250), Leitz ±(0.6+L/1000); ngân sách bất định 6/4/5/3; U(k=2) ±0.018 mm; các mốc TCO; 16 điểm / 4.3×)
  • S4 — JPT Online, thông số CMM Zeiss (MPE 1.9 + L/300 µm)
  • S5 — Các danh mục MPE-E ±(1.9 + L/300) µm cấp Zeiss Contura (bản in lại UGC, được củng cố bởi các tờ khai thông số chính thức)
  • S6 — Japan Monozukuri Lab, các bảng độ chính xác dụng cụ Mitutoyo (panme, thước kẹp, SJ đo nhám, CRYSTA-Apex, máy chiếu, QUICK VISION)
  • S7 — Thông số chính thức máy chiếu biên dạng Mitutoyo PH-A14 (độ phân giải 0.001 mm, ±0.1%/±0.15%, bàn 203 × 102 mm)
  • S8 — TestGageInsight, ứng dụng và giới hạn máy chiếu biên dạng (cấp ±(1.5 + L/100), chỉ 2D, 22–48 s mỗi chi tiết)
  • S9 — Các tầng độ chính xác scanner công nghiệp (GOM Scan 1 0.017 mm, ATOS Q 0.02 mm; VDI/VDE 2634 Phần 3) — bản in lại hỏi đáp ngành
  • S10 — CAS Institute of Advanced Manufacturing, thông số scanner ATOS (0.002–0.02 mm, 1 s mỗi khung hình, máy 2010)
  • S11 — Atlantis NDT, hướng dẫn tối thượng kiểm tra siêu âm (1–5 MHz, 100–300 mm, TOFD ±0.5 mm/25 mm, vết nứt kín < 0.1 mm, ASNT Level II)
  • S12 — SAE AMS2632C, kiểm tra siêu âm vật liệu mỏng 0.5–12.7 mm ở 2.0–10.0 MHz
  • S13 — Trang chính thức ASTM E709-21, hướng dẫn kiểm tra hạt từ
  • S14 — ASTM A903/A903M-99(2024), nghiệm thu bề mặt vật đúc thép (MT dưới 1.6 mm, PT bổ sung, 5 cấp nghiệm thu)
  • S15 — ZwickRoell, bản đồ tiêu chuẩn thử độ cứng (E18/6508, E10/6506, E92-384/6507, E140)
  • S16 — TestMetals, thực hành thử độ cứng (tải E18, E10 3000/500 kgf, micro 10 gf–10 kgf)
  • S17 — SteelCalculator, biểu đồ độ cứng thép (220↔19 tới 660↔62; Fu ≈ 3.45 × HB)
  • S18 — BalloonPlot, hướng dẫn đầy đủ FAI AS9102 Rev C (Form 1/2/3, ballooning, các kích hoạt)
  • S19 — New Tech Metals, AS9102 Rev C (hiệu lực 2023-06-28), FAI với PPAP
  • S20 — UTEC, xác định vật liệu chưa biết (độ cứng → tia lửa → OES; OES cấp 0.01%)
  • S21 — LGC Standards, hướng dẫn PMI (XRF/OES/LIBS; ASTM E415/E572/E1086/E1999/E2465, API RP 578)
  • S22 — Giá trị danh hiệu máy dò rò rỉ helium phổ khối (5×10⁻¹²–5×10⁻¹³ Pa·m³/s, phản hồi < 1 s) — mục từ bách khoa, ghi nhận là danh hiệu
  • S23 — Shangling, các phương pháp thử rò khí (bong bóng / suy giảm áp suất / helium MSD, tiêu chí thận trọng 10⁻⁹)
  • S24 — Atlantis NDT, trang ứng dụng ASTM E709 (ASNT Level I/II/III, E1444 hàng không)
  • S25 — TestGageInsight, so sánh máy chiếu quang học với CMM và quét laser

Trang liên quan

Tải bảng này