Chứng chỉ vật liệu EN 10204: 2.1, 2.2, 3.1 và 3.2 giải thích cho người mua và nhà cung cấp
EN 10204 là tiêu chuẩn châu Âu định nghĩa bốn loại tài liệu kiểm tra (2.1, 2.2, 3.1, 3.2) cho sản phẩm kim loại. Loại bạn cần phụ thuộc vào việc bạn đang làm gì, khách hàng của bạn là ai, và chi tiết có chịu áp lực quy định hay rủi ro an toàn không. Hầu hết người làm mua hàng và QA đều biết mình cần “một chứng chỉ 3.1” nhưng không giải thích được khác biệt giữa 3.1 và 3.2, hay vì sao 2.1 không đủ cho chi tiết chịu áp lực.
EN 10204 là gì — và vì sao số loại lại quan trọng
EN 10204 là tiêu chuẩn châu Âu “Sản phẩm kim loại — Các loại tài liệu kiểm tra”. Phiên bản hiện hành là EN 10204:2004 (với bản sửa đổi năm 2017 làm rõ mối liên hệ với PED). Tiêu chuẩn thay thế DIN 50049 cũ vào năm 2004, dù cách gọi của DIN 50049 (Werkszeugnis, Abnahmeprüfzeugnis) vẫn được dùng thông thường ở các thị trường nói tiếng Đức.
Tiêu chuẩn định nghĩa bốn loại tài liệu kiểm tra, phân biệt theo việc ai phát hành tài liệu và kết quả thử được xác nhận như thế nào:
| Loại | Tên tài liệu | Ai phát hành | Xác nhận | Công dụng điển hình |
|---|---|---|---|---|
| 2.1 | Tuyên bố phù hợp | Nhà sản xuất (nhà máy thép) | Tự tuyên bố — nhà máy khẳng định sản phẩm đáp ứng đơn hàng nhưng không nêu kết quả thử | Chi tiết thương mại ít quan trọng; thép thanh phổ thông cho ứng dụng không liên quan an toàn |
| 2.2 | Báo cáo thử | Nhà sản xuất (nhà máy thép) | Kết quả thử không đặc thù từ thử nghiệm sản xuất tiêu chuẩn của nhà máy — không nhất thiết trên đúng lô đã giao | Chi tiết ít quan trọng khi người mua muốn có dấu hiệu nào đó về cơ tính nhưng không cần bằng chứng đặc thù theo lô |
| 3.1 | Chứng chỉ kiểm tra | Nhà sản xuất (nhà máy thép) — ký bởi thanh tra có thẩm quyền của nhà máy, độc lập với bộ phận sản xuất | Kết quả thử đặc thù trên đúng lô đã giao (số mẻ, số lô) | Hầu hết chi tiết gia công, kết cấu, ô tô, cơ khí tổng quát, dầu khí |
| 3.2 | Chứng chỉ kiểm tra | Thanh tra có thẩm quyền của nhà sản xuất và đại diện có thẩm quyền của người mua (hoặc một bên thứ ba độc lập được nêu theo EN 10204 3.2) | Kết quả thử đặc thù, được cả nhà máy và một bên độc lập xác nhận | Thiết bị áp lực (PED), chi tiết ảnh hưởng an toàn, hạt nhân, một số ứng dụng hàng không và ngoài khơi |
Chứng chỉ EN 10204 3.1 là gì?
Một chứng chỉ 3.1 là chứng chỉ kiểm tra do nhà máy phát hành và được ký bởi thanh tra có thẩm quyền, người độc lập về mặt tổ chức với bộ phận sản xuất của nhà máy, nêu kết quả thử thực tế — thành phần hóa học và cơ tính — cho đúng mẻ kim loại bạn nhận. Đây là một trong bốn loại tài liệu kiểm tra (2.1, 2.2, 3.1, 3.2) do EN 10204:2004 (sửa đổi 2017) định nghĩa, và là yêu cầu mặc định cho hầu hết chi tiết gia công, chi tiết ô tô sản xuất hàng loạt (AIAG PPAP Element 10), và là mức tối thiểu cho thiết bị áp lực PED Cấp I–II.
Một chứng chỉ 3.1 phải chứa tất cả các mục sau — nếu thiếu bất kỳ mục nào thì không phải 3.1 hợp lệ:
- Tuyên bố phù hợp với đơn hàng.
- Số mẻ / số lô, truy xuất được tới sản phẩm đã giao.
- Thành phần hóa học thực tế — giá trị đo được cho mẻ này, không chỉ là giới hạn chỉ tiêu.
- Kết quả thử cơ tính thực tế cho mẻ/lô này: giới hạn chảy, độ bền kéo, độ giãn dài, độ cứng (và độ dai va đập nếu được chỉ định).
- Tên và chữ ký của thanh tra có thẩm quyền của nhà máy, người phải độc lập với bộ phận sản xuất.
Điều chứng chỉ 3.1 không bao gồm: chữ ký của bên thứ ba độc lập. Đó chính là ranh giới giữa 3.1 và 3.2. Một chứng chỉ được ký bởi nhân viên kinh doanh, quản lý khách hàng hoặc giám sát sản xuất của nhà máy thì về mặt kỹ thuật không phải 3.1 hợp lệ — người ký phải thuộc chức năng chất lượng của nhà máy, tách khỏi sản xuất.
| 2.1 | 2.2 | 3.1 | 3.2 | |
|---|---|---|---|---|
| Tên tài liệu | Tuyên bố phù hợp | Báo cáo thử | Chứng chỉ kiểm tra | Chứng chỉ kiểm tra |
| Tên cũ theo DIN 50049 (vẫn dùng thông thường) | Werkszeugnis 2.1 | Werkszeugnis 2.2 | Abnahmeprüfzeugnis 3.1.A / 3.1.B / 3.1.C | Abnahmeprüfzeugnis 3.2 |
| Người ký | Chỉ nhà máy, không nêu tên thanh tra | Chỉ nhà máy | Thanh tra có thẩm quyền của nhà máy, độc lập với sản xuất | Thanh tra có thẩm quyền của nhà máy cùng đại diện người mua hoặc một bên thứ ba độc lập được nêu theo EN 10204 3.2 |
| Kết quả thử đặc thù cho mẻ của bạn? | Không nêu kết quả thử | Không đặc thù (không nhất thiết là lô của bạn) | Có — bắt buộc | Có — bắt buộc |
| Chữ ký bên thứ ba độc lập? | Không | Không | Không | Bắt buộc |
| Ứng dụng tối thiểu điển hình | Chi tiết phổ thông / ít quan trọng | Chi tiết ít quan trọng khi người mua muốn có dấu hiệu về cơ tính | Hầu hết chi tiết gia công; PPAP ô tô; PED Cat I–II; thép kết cấu EN 1090 | PED Cat III–IV; dầu khí / ngoài khơi (môi trường NACE MR0175); chi tiết ảnh hưởng an toàn |
2.1 và 2.2 và 3.1 và 3.2 — mỗi tài liệu thực sự chứa gì
Mỗi loại tài liệu có nội dung tối thiểu được quy định. Biết nhà máy bắt buộc phải ghi gì trên tài liệu (và họ thường bỏ sót gì) là khác biệt giữa việc chấp nhận một chứng chỉ hữu ích và chấp nhận một tờ giấy sẽ khiến bạn bị từ chối ở khâu kiểm tra hàng đến của khách hàng.
| Nội dung | 2.1 | 2.2 | 3.1 | 3.2 |
|---|---|---|---|---|
| Tuyên bố phù hợp với đơn hàng | ✓ | ✓ | ✓ | ✓ |
| Truy xuất số mẻ / số lô tới sản phẩm đã giao | ✗ | tùy chọn | ✓ bắt buộc | ✓ bắt buộc |
| Thành phần hóa học thực tế (giá trị đo, không chỉ chỉ tiêu) | ✗ | không đặc thù | ✓ đặc thù cho mẻ này | ✓ đặc thù cho mẻ này |
| Kết quả thử cơ tính thực tế (chảy, UTS, giãn dài, độ cứng, va đập) | ✗ | không đặc thù | ✓ đặc thù cho mẻ/lô này | ✓ đặc thù cho mẻ/lô này |
| Tên và chữ ký của thanh tra có thẩm quyền của nhà máy (độc lập với sản xuất) | ✗ | tùy chọn | ✓ bắt buộc | ✓ bắt buộc |
| Được xác nhận độc lập (thanh tra của người mua hoặc bên thứ ba) | ✗ | ✗ | ✗ | ✓ bắt buộc |
Ứng dụng của bạn cần loại nào?
Ứng dụng quyết định loại chứng chỉ. Dưới đây là ánh xạ điển hình — hãy xác nhận với chỉ tiêu mua hàng của khách hàng, vì nhiều OEM có quy định nội bộ chặt hơn yêu cầu của quy định pháp luật.
| Ứng dụng | Mức tối thiểu điển hình | Lý do |
|---|---|---|
| Chi tiết gia công thương mại, không có chức năng an toàn (ví dụ giá đỡ, nắp, tấm gá) | 2.1 hoặc 2.2 | Không chịu áp lực quy định; chi phí là yếu tố quyết định |
| Chi tiết cơ khí tổng quát, cấp cho OEM, không liên quan an toàn | 3.1 | Thực hành công nghiệp tiêu chuẩn; QMS của khách hàng cần bằng chứng theo lô |
| Chi tiết ô tô sản xuất hàng loạt (bộ hồ sơ PPAP) | 3.1 | AIAG PPAP Element 10; IATF 16949 Điều khoản 8.5.2 |
| Thiết bị áp lực theo PED 2014/68/EU, Cấp I–IV | 3.1 (Cat I) đến 3.2 (Cat III, IV) | PED yêu cầu xác nhận đặc thù; cấp cao hơn cần xác nhận độc lập của bên thứ ba |
| Dầu khí, môi trường chua (NACE MR0175) | 3.1 tối thiểu; 3.2 phổ biến | Chỉ tiêu của người dùng cuối (Shell, BP, Equinor, Aramco) thường yêu cầu 3.2 |
| Hàng không (AS9100, nhưng thường không dùng EN 10204) | MTC truy xuất được theo mẻ, theo AMS 2774 hoặc tương đương | Hàng không thường dùng tiêu chuẩn AS9100 / AMS, không dùng EN 10204 |
| Implant y tế (ISO 13485, ASTM F136 / F138) | Chứng chỉ nhà máy theo ASTM A240 + truy xuất theo mẻ | Y tế theo tiêu chuẩn ISO 13485 / ASTM, không theo EN 10204 |
| Thép kết cấu xây dựng (EN 1090) | 3.1 kèm dấu CE theo EN 1090-1 | Dấu CE theo CPR (quy định sản phẩm xây dựng) yêu cầu kiểm soát sản xuất tại nhà máy + chứng chỉ 3.1 |
| Phát điện (ASME Section I, IV, VIII) | Truy xuất vật liệu kiểu ASME (không hoàn toàn theo EN 10204 nhưng dùng cùng khái niệm) | ASME dùng mẫu báo cáo dữ liệu riêng; EN 10204 có thể là tài liệu bổ sung |
Thanh tra có thẩm quyền ký cho điều gì — và không ký cho điều gì
Một hiểu lầm phổ biến là thanh tra có thẩm quyền (người ký chứng chỉ 3.1) chịu trách nhiệm cá nhân về mặt luyện kim. Không phải vậy. Chứng chỉ 3.1 là một tài liệu được kiểm soát, chứng thực rằng đại diện có thẩm quyền của nhà máy đã xem xét kết quả thử và chúng phù hợp với đơn hàng. Người ký chứng thực một quy trình, không phải một ý kiến luyện kim.
| Người ký chứng thực | Người ký KHÔNG chứng thực |
|---|---|
| Sản phẩm được sản xuất bởi nhà máy nêu trên chứng chỉ | Rằng thành phần hóa học nêu trên là tối ưu cho mục đích sử dụng cuối của người mua |
| Số mẻ nêu trên tương ứng với sản phẩm đã giao | Rằng chi tiết phù hợp cho một ứng dụng cụ thể |
| Kết quả thử nêu trên thu được từ việc thử đúng mẻ / lô này theo các phương pháp thử được dẫn | Rằng kết quả thử sẽ lặp lại ở mẻ tiếp theo |
| Kết quả thử đáp ứng chỉ tiêu của đơn hàng (hoặc mọi sai lệch đều được ghi chú) | Rằng chi tiết sẽ làm việc tốt trong sử dụng |
| Người ký được ủy quyền theo sổ tay chất lượng của nhà máy và độc lập với bộ phận sản xuất | Rằng chi tiết đáp ứng bất kỳ yêu cầu quy định nào ngoài đơn hàng |
Mối liên hệ PED 2014/68/EU — khi nào bắt buộc 3.2
Chỉ thị thiết bị áp lực (PED) là quy định EU 2014/68/EU, áp dụng cho mọi thiết bị áp lực hoặc cụm lắp có áp suất cho phép tối đa lớn hơn 0.5 bar. Chỉ thị phân loại thiết bị thành các Cấp I–IV dựa trên trạng thái lưu chất, nhóm lưu chất và tổ hợp áp suất / thể tích.
| Cấp PED | Chứng chỉ vật liệu yêu cầu (theo tiêu chuẩn hài hòa EN 10204) | Xác nhận của bên thứ ba |
|---|---|---|
| Điều 4.3 (rủi ro thấp) | 2.1 hoặc 2.2 được chấp nhận; khuyến nghị 3.1 | Không |
| Cấp I | 3.1 | Không |
| Cấp II | 3.1 | Không |
| Cấp III | 3.2 (hoặc 3.1 + có sự tham gia của tổ chức được chỉ định) | Có — hoặc thanh tra của người mua hoặc tổ chức được chỉ định |
| Cấp IV | 3.2 kèm chứng nhận vật liệu của tổ chức được chỉ định | Có — bắt buộc có sự tham gia của tổ chức được chỉ định |
Mối liên hệ giữa PED và EN 10204 được thực hiện qua tiêu chuẩn hài hòa EN 764-5 (Thiết bị áp lực — Hồ sơ kiểm tra). EN 764-5 dẫn chiếu rõ ràng EN 10204 và bổ sung các yêu cầu riêng của PED cho chứng chỉ kiểm tra (ví dụ tham chiếu dấu CE, cấp PED, số tổ chức được chỉ định khi áp dụng).
Người mua thường sai ở đâu — 5 lỗi hàng đầu
Từ các sự cố chứng chỉ bị từ chối mà chúng tôi đã gặp ở khâu kiểm tra hàng đến của chính mình và từ đồng nghiệp trong cộng đồng mua hàng, đây là những lỗi chứng chỉ xuất hiện thường xuyên nhất.
| # | Lỗi | Vì sao xảy ra | Cách khắc phục |
|---|---|---|---|
| 1 | Người mua đặt 2.1 cho chi tiết PED Cat III | Bộ phận mua hàng không biết cấp PED, hoặc chi tiết không được đánh dấu chịu áp trong BOM | Đánh dấu các chi tiết chịu áp trong BOM; yêu cầu ghi loại chứng chỉ trên PO; đào tạo bộ phận mua hàng về PED |
| 2 | Nhà máy phát hành 3.1 nhưng người ký là giám sát sản xuất, không phải chức năng chất lượng | Nhà máy nhỏ, không có bộ phận kiểm tra riêng | Mua từ những nhà máy có bộ phận kiểm tra được công nhận; đánh giá quy trình cấp chứng chỉ của nhà máy |
| 3 | Chứng chỉ có thành phần hóa học nhưng không có kết quả thử cơ tính (hoặc ngược lại) | Nhà máy bỏ sót một phần do nhầm lẫn, hoặc đó không phải 3.1 “đầy đủ” | PO phải liệt kê mọi phép thử yêu cầu; kiểm tra hàng đến kiểm tra từng phần trước khi chấp nhận |
| 4 | Số mẻ trên chứng chỉ không khớp với đánh dấu trên thanh / phôi | Nhà máy giao từ một mẻ khác với mẻ đã cấp chứng chỉ | Kiểm tra hàng đến kiểm tra trực tiếp đánh dấu số mẻ so với chứng chỉ |
| 5 | Chứng chỉ là một PDF chung chung, không có số đơn hàng, không có số lượng lô, không có ngày giao | Nhà máy dùng lại mẫu cũ và quên điền các trường riêng của đơn hàng | PO phải liệt kê mọi trường bắt buộc; từ chối mọi chứng chỉ có trường trống hoặc giá trị giữ chỗ |
Cách đặt đúng loại chứng chỉ — quy trình thực hành
Dành cho các nhóm mua hàng và kỹ thuật cần một quy trình lặp lại được rõ ràng:
- Xác định chế độ quy định. Chi tiết có chịu áp (PED) không? Có ảnh hưởng an toàn (chỉ thị máy, EN ISO 13849) không? Là kết cấu (EN 1090)? Ngành ô tô (IATF 16949)? Y tế (ISO 13485)? Mỗi chế độ có quy tắc chứng chỉ riêng.
- Ánh xạ chế độ sang loại EN 10204. PED Cat III/IV → 3.2. Công nghiệp tổng quát → 3.1. Thương mại ít quan trọng → 2.2. Hàng phổ thông → 2.1.
- Ghi loại chứng chỉ trên PO với đầy đủ yêu cầu. “Yêu cầu chứng chỉ EN 10204 3.1. Phải bao gồm: số mẻ, số lượng lô, thành phần hóa học, giới hạn chảy, UTS, độ giãn dài, độ cứng (hoặc độ dai va đập nếu được chỉ định), tiêu chuẩn thử (ISO 6892-1, ISO 6506, v.v.), chữ ký thanh tra có thẩm quyền. Chứng chỉ phải bằng tiếng Anh hoặc song ngữ có tiếng Anh.”
- Đào tạo kiểm tra hàng đến để xác minh. Số mẻ khớp với vật liệu. Chứng chỉ có đủ mọi trường bắt buộc. Tiêu chuẩn thử được dẫn khớp với PO. Người ký thuộc chức năng chất lượng của nhà máy, không thuộc sản xuất. Chứng chỉ được ghi ngày trong vòng 12 tháng trước khi giao (chứng chỉ cũ hơn → hỏi lý do).
- Từ chối và theo dõi tiếp. Nếu bất kỳ bước kiểm tra nào không đạt, từ chối lô và yêu cầu nhà máy cấp lại hoặc thử lại. Đừng “chấp nhận kèm sai lệch” — sai lệch đó sẽ lan sang PPAP của khách hàng và cuối cùng thành một hành động ngoài hiện trường.
Cách xác minh chứng chỉ 3.1 khi nhận hàng?
Bước kiểm tra đáng tin cậy nhất chỉ mất 30 giây: so số mẻ đóng dấu trên thanh, tấm hoặc phôi rèn với số mẻ in trên chứng chỉ. Không khớp nghĩa là chứng chỉ không thực sự bao đúng vật liệu bạn đã nhận — hãy từ chối lô. Xoay quanh bước neo đó, hãy chạy một quy trình xác minh năm điểm cho mọi chứng chỉ 3.1:
- Số mẻ khớp với vật liệu. Đánh dấu thực tế trên sản phẩm so với chứng chỉ — bước bị đánh giá thấp nhất và cũng là cách đáng tin cậy nhất để phát hiện sự không khớp.
- Có đủ mọi trường bắt buộc. Số đơn hàng, số lượng lô, ngày giao, thành phần hóa học, giới hạn chảy / UTS / độ giãn dài / độ cứng (hoặc độ dai va đập nếu được chỉ định), tiêu chuẩn thử được dẫn, và chữ ký của thanh tra có thẩm quyền. Một PDF chung chung với các trường trống hoặc giá trị giữ chỗ sẽ bị từ chối.
- Tiêu chuẩn thử được dẫn khớp với PO. Ví dụ kéo theo ISO 6892-1, độ cứng theo ISO 6506/6507/6508, thành phần hóa học theo ASTM E415 / E1086.
- Người ký thuộc chức năng chất lượng của nhà máy, không thuộc sản xuất. Một chứng chỉ 3.1 do giám sát sản xuất ký thì về mặt kỹ thuật không phải 3.1 hợp lệ.
- Chứng chỉ được ghi ngày trong vòng 12 tháng trước khi giao. Chứng chỉ cũ hơn → hỏi nhà máy lý do trước khi chấp nhận.
Tiêu chuẩn & nguồn tham khảo
EN 10204:2004 / EN 10204:2004/AMD1:2017 Sản phẩm kim loại — Các loại tài liệu kiểm tra. Định nghĩa các loại 2.1, 2.2, 3.1, 3.2 và yêu cầu xác nhận cho từng loại.
EN 764-5:2014 Thiết bị áp lực — Hồ sơ kiểm tra. Liên kết EN 10204 với PED.
PED 2014/68/EU Chỉ thị thiết bị áp lực của EU. Định nghĩa các cấp (I–IV) và yêu cầu xác nhận vật liệu.
EN 1090-1:2009+A1:2011 Thi công kết cấu thép và kết cấu nhôm — Dấu CE, kiểm soát sản xuất tại nhà máy, chứng chỉ FPC (dẫn chiếu EN 10204).
DIN 50049 (đã thay thế) Tiêu chuẩn Đức cũ hơn — cách gọi Werkszeugnis / Abnahmeprüfzeugnis ánh xạ sang EN 10204 2.1 / 3.1 / 3.2.
ISO 10474:2013 Thép và sản phẩm thép — Tài liệu kiểm tra. Tiêu chuẩn ISO tương đương EN 10204 (có khác biệt nhỏ).
ASTM A480/A480M Yêu cầu chung cho thép không gỉ và thép chịu nhiệt cán phẳng (dùng cho chứng chỉ phía ASTM, không phải EN 10204).
ISO 6892-1:2019 Thử kéo ở nhiệt độ phòng.
ISO 148-1:2016 Thử va đập Charpy.
ISO 6506-1:2014 Độ cứng Brinell.
ISO 6507-1:2018 Độ cứng Vickers.
ISO 6508-1:2015 Độ cứng Rockwell.
ASTM E415 / E1086 Quang phổ phát xạ / XRF để xác định thành phần hóa học.
EN 10002-1 (đã hủy, thay bằng ISO 6892-1) Tiêu chuẩn thử kéo cũ hơn.
Sự khác biệt giữa EN 10204 3.1 và 3.2 là gì?
Một chứng chỉ 3.1 do nhà máy phát hành và được ký bởi thanh tra có thẩm quyền của nhà máy, người độc lập với sản xuất. Chứng chỉ nêu kết quả thử thực tế trên đúng mẻ vật liệu bạn nhận. Một chứng chỉ 3.2 có nội dung tương tự nhưng được ký thêm bởi đại diện có thẩm quyền của người mua hoặc một bên thứ ba độc lập được nêu theo EN 10204 3.2. Loại 3.2 là mức xác nhận cao hơn và là yêu cầu cho thiết bị áp lực rủi ro cao theo PED 2014/68/EU Cấp III và IV, cũng như cho nhiều chỉ tiêu của người dùng cuối trong dầu khí và ngoài khơi.
Chứng chỉ 2.1 có chấp nhận được cho chi tiết ô tô không?
Không — không chấp nhận được cho chi tiết nằm trong bộ hồ sơ PPAP hoặc bất kỳ ứng dụng liên quan an toàn nào. AIAG PPAP Element 10 (kết quả thử vật liệu / hiệu năng) yêu cầu kết quả thử đặc thù theo lô, mà chỉ chứng chỉ 3.1 mới cung cấp được. Chứng chỉ 2.1 là tự tuyên bố, không có dữ liệu thử, tức là dưới mức yêu cầu của ngành ô tô. Với PPAP, chi tiết phải được giao kèm chứng chỉ 3.1 nêu thành phần hóa học, cơ tính và số mẻ gắn với lô giao.
Chứng chỉ 2.1 có thể được nâng lên 3.1 sau khi đã cấp không?
Không. Chứng chỉ 3.1 là tài liệu phải được phát hành tại thời điểm sản xuất, có chữ ký của thanh tra có thẩm quyền của nhà máy. Nhà máy không thể chuyển ngược một chứng chỉ 2.1 thành 3.1 — dữ liệu thử hoặc đã được ghi lại tại thời điểm đó (khi đó chứng chỉ lẽ ra phải là 3.1 ngay từ đầu) hoặc đã không được ghi. Lựa chọn duy nhất là đặt lại vật liệu với đúng loại chứng chỉ, hoặc cho thử độc lập và chứng nhận lại vật liệu, thường không được khách hàng chấp nhận.
“Thanh tra có thẩm quyền” trên chứng chỉ 3.1 là ai?
Thanh tra có thẩm quyền là người thuộc chức năng chất lượng của nhà máy, người độc lập về mặt tổ chức với sản xuất, đã được ban lãnh đạo nhà máy ủy quyền chính thức bằng văn bản, và được nêu tên trong sổ tay chất lượng của nhà máy. Ở một nhà máy lớn, đó là người trong bộ phận Kiểm tra hoặc Đảm bảo chất lượng trung tâm. Ở một nhà máy nhỏ, đó có thể là người đồng thời đảm nhận các chức năng chất lượng khác, nhưng vẫn phải độc lập với bộ phận sản xuất đã làm ra sản phẩm. Tên, chức danh của người ký và con dấu hoặc chữ ký điện tử của nhà máy phải xuất hiện trên chứng chỉ.
EN 10204 có áp dụng cho vật liệu phi kim loại không?
Không. EN 10204 chỉ áp dụng cho sản phẩm kim loại (thép, thép không gỉ, nhôm, đồng, titan, hợp kim niken). Với nhựa, elastomer và composite, các tiêu chuẩn khác áp dụng — ví dụ ISO 1043 cho đánh dấu nhựa, EN 10245 cho lớp phủ dây, hoặc tiêu chuẩn ISO/ASTM riêng cho từng vật liệu. Với polymer dùng trong tiếp xúc thực phẩm hoặc y tế, các quy định liên quan (EU 10/2011, FDA 21 CFR, USP Class VI) hoàn toàn không dựa trên EN 10204.
Sự khác biệt giữa EN 10204 và DIN 50049 là gì?
DIN 50049 là tiêu chuẩn Đức tiền thân của EN 10204 và hiện đã bị thay thế. Cách gọi theo DIN 50049 (Werkszeugnis 2.1, Werkszeugnis 2.2, Abnahmeprüfzeugnis 3.1.A, 3.1.B, 3.1.C, 3.2) vẫn được dùng thông thường ở các thị trường nói tiếng Đức nhưng đã được thay bằng các số loại của EN 10204. Ánh xạ là: DIN 50049 2.1 = EN 10204 2.1; 2.2 = 2.2; 3.1.A/B/C = 3.1; 3.2 = 3.2. Khi bạn thấy một chứng chỉ nhà máy Đức dẫn “Abnahmeprüfzeugnis 3.1”, đó là chứng chỉ 3.1 theo EN 10204.
Chứng chỉ EN 10204 3.1 là gì, trong một câu?
Một chứng chỉ kiểm tra do nhà máy phát hành, được ký bởi thanh tra có thẩm quyền độc lập với sản xuất, nêu thành phần hóa học và kết quả thử cơ tính thực tế cho đúng mẻ kim loại bạn nhận — yêu cầu mặc định cho chi tiết gia công, PPAP ô tô (AIAG PPAP Element 10) và thiết bị áp lực PED Cấp I–II.
Chứng chỉ EN 10204 có hiệu lực bao lâu?
Bản thân tiêu chuẩn không quy định hạn dùng. Thực hành kiểm tra hàng đến phổ biến coi chứng chỉ là cũ khi được ghi ngày trước lô giao đi kèm hơn 12 tháng, và yêu cầu nhà máy giải thích hoặc cấp lại. Kiểm tra ngày và số mẻ cùng nhau phát hiện được hầu hết vấn đề về chứng chỉ.
ISO 10474 có giống EN 10204 không?
ISO 10474:2013 là tiêu chuẩn ISO tương đương, bao cùng các loại tài liệu kiểm tra cho thép và sản phẩm thép, với những khác biệt nhỏ. EN 10204 vẫn là tiêu chuẩn được dẫn trên chứng chỉ của các nhà máy châu Âu; khi người mua chỉ định “EN 10204 3.1”, chứng chỉ tương đương theo ISO 10474 chỉ nên được chấp nhận nếu nó cung cấp cùng kết quả đặc thù theo lô và người ký độc lập.
- EN 10204:2004 / EN 10204:2004/AMD1:2017: Sản phẩm kim loại — Các loại tài liệu kiểm tra (2.1, 2.2, 3.1, 3.2)
- EN 764-5:2014: Thiết bị áp lực — Hồ sơ kiểm tra (liên kết EN 10204 với PED)
- PED 2014/68/EU: Chỉ thị thiết bị áp lực của EU (các cấp I–IV)
- EN 1090-1:2009+A1:2011: Thi công kết cấu thép và kết cấu nhôm — Dấu CE, FPC
- DIN 50049 (đã thay thế): Tiêu chuẩn Đức cũ hơn, cách gọi nay được ánh xạ sang EN 10204
- ISO 10474:2013: Thép và sản phẩm thép — Tài liệu kiểm tra (tiêu chuẩn ISO tương đương EN 10204)
- ISO 6892-1:2019: Thử kéo ở nhiệt độ phòng (thường được dẫn trên chứng chỉ 3.1)
- AIAG PPAP 4th edition, Element 10: Kết quả thử vật liệu / hiệu năng (yêu cầu chứng chỉ 3.1 cho chi tiết ô tô)
Cần chứng chỉ nhà máy 3.1 hoặc 3.2 kèm đơn hàng?
Chúng tôi cung cấp chi tiết gia công CNC kèm chứng chỉ nhà máy EN 10204 3.1 đầy đủ — thành phần hóa học, cơ tính, truy xuất số mẻ và chữ ký phê duyệt của thanh tra có thẩm quyền. Với chi tiết PED Cat III / IV, chúng tôi có thể thu xếp 3.2 thông qua các cơ quan kiểm tra bên thứ ba.
Yêu cầu báo giá